Tính giá thành

Huongtran

Member
Hi ad và mn trong group ạ! E đang học tập thực hành trên phần mềm misa. E có chút vấn đề mong mn giải quyết hướng dẫn với ạ!
Ngày 12/1: kế toán thực hiện theo lệnh sản xuất , mua NVL để sản xuất thành phẩm
Ngày 31/1:thủ kho xác nhận số lượng thành phẩm khớp với lệnh sx và Thực hiện việc tính giá thành
Cho e hỏi quy trình là làm ntn ạ? E co tham khảo từ diễn đàn mà sao làm đến phần cập nhật giá xuất kho nhập kho lại ko hiển thị giá xuất kho nhập kho lên Mn chỉ e với ạ. Đây là quy trình e làm. Mn hướng dẫn e với ạ
1. Lập lệnh sx
2. -Lập phiếu xuất kho nvl từ lệnh sản xuất
Định khoản n621/c152
- tính giá xuất kho: vào kho/ tính giá xuất kho
3. -Lập phiếu nhập kho thành phẩm
Định khoản n1551/c154
- tính giá nhập kho: vào kho/ tính giá nhập kho
4. Vào phân hệ tính giá thành
Chọn kì tính giá thành
Phân bổ
Đánh giá
Cập nhật lại giá xuất kho, nhập kho

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Hi ad và mn trong group ạ! E đang học tập thực hành trên phần mềm misa. E có chút vấn đề mong mn giải quyết hướng dẫn với ạ!
Ngày 12/1: kế toán thực hiện theo lệnh sản xuất , mua NVL để sản xuất thành phẩm
Ngày 31/1:thủ kho xác nhận số lượng thành phẩm khớp với lệnh sx và Thực hiện việc tính giá thành
Cho e hỏi quy trình là làm ntn ạ? E co tham khảo từ diễn đàn mà sao làm đến phần cập nhật giá xuất kho nhập kho lại ko hiển thị giá xuất kho nhập kho lên Mn chỉ e với ạ. Đây là quy trình e làm. Mn hướng dẫn e với ạ
1. Lập lệnh sx
2. -Lập phiếu xuất kho nvl từ lệnh sản xuất
Định khoản n621/c152
- tính giá xuất kho: vào kho/ tính giá xuất kho
3. -Lập phiếu nhập kho thành phẩm
Định khoản n1551/c154
- tính giá nhập kho: vào kho/ tính giá nhập kho
4. Vào phân hệ tính giá thành
Chọn kì tính giá thành
Phân bổ
Đánh giá
Cập nhật lại giá xuất kho, nhập kho
Chào bạn!
Quy trình lập lệnh SX như vậy là đúng rồi.
Bạn tính giá xuất kho NVL không lên thì kiểm tra lại các chứng từ nhập kho cho nguyên vật liệu nhé
+ Bước 1: Tính giá xuất kho, chị thực hiện theo hướng dẫn sau: https://goo.gl/Hks3Go
+ Bước 2: Nếu vẫn không có giá chị vào Báo cáo\ Kho\ Sổ chi tiết vật tư hàng hóa\ Kiểm tra vật tư đang không có giá xem chứng từ nhập kho có đơn giá nhập chưa\ Nếu chưa có chị cần bổ sung giá nhập cho các chứng từ đó và tính giá lại.

Quy trình tính giá thành hiện tại bạn đang tính theo PP giản đơn phải không?

Kiểm tra lại cột đối tượng tập hợp chi phì đã khai báo tương ứng chưa?

MISA Gửi lại quy trình tính giá thành vui lòng tham khảo thêm: https://goo.gl/r7w41X

Hoặc: Vui lòng vào link tại đây chát cụm từ giá thành sẽ ra hướng dẫn nhé
Trân trọng!

Huongtran

Member
Chào bạn!
Quy trình lập lệnh SX như vậy là đúng rồi.
Bạn tính giá xuất kho NVL không lên thì kiểm tra lại các chứng từ nhập kho cho nguyên vật liệu nhé
+ Bước 1: Tính giá xuất kho, chị thực hiện theo hướng dẫn sau: https://goo.gl/Hks3Go
+ Bước 2: Nếu vẫn không có giá chị vào Báo cáo\ Kho\ Sổ chi tiết vật tư hàng hóa\ Kiểm tra vật tư đang không có giá xem chứng từ nhập kho có đơn giá nhập chưa\ Nếu chưa có chị cần bổ sung giá nhập cho các chứng từ đó và tính giá lại.

Quy trình tính giá thành hiện tại bạn đang tính theo PP giản đơn phải không?

Kiểm tra lại cột đối tượng tập hợp chi phì đã khai báo tương ứng chưa?

MISA Gửi lại quy trình tính giá thành vui lòng tham khảo thêm: https://goo.gl/r7w41X

Hoặc: Vui lòng vào link tại đây chát cụm từ giá thành sẽ ra hướng dẫn nhé
Trân trọng!
dạ! cảm ơn ad, để mình kiểm tra lại nhé!

phamhuyen

Member
Ad cho mình hỏi là mình tính giá thành theo đơn đặt hàng,Mình có làm lệnh sản xuất và muốn tích chọn theo từng đơn đặt hàng ( đã khai báo ở phần bán hàng) nhưng lại không hiển thị đơn đặt hàng để mình chọn. Ad cho mình hỏi vậy là mình đang gặp lỗi gì vậy ạ.Thansk

Nguyễn Mai Hương

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Ad cho mình hỏi là mình tính giá thành theo đơn đặt hàng,Mình có làm lệnh sản xuất và muốn tích chọn theo từng đơn đặt hàng ( đã khai báo ở phần bán hàng) nhưng lại không hiển thị đơn đặt hàng để mình chọn. Ad cho mình hỏi vậy là mình đang gặp lỗi gì vậy ạ.Thansk
Chị xem đơn đặt hàng đã để đúng là Đang thực hiện & tích chọn Tính giá thành chưa nhé