Tính giá thành hệ số tỉ lệ và giản đơn

tungbbr

Misa ơi mình muốn hỏi trong kỳ có thể vừa tính giá thành theo phương pháp giản đơn và phương pháp hệ số tỉ lệ được không?

Công ty mình có đặc thù sau: trong kỳ sản xuất SP A, nhóm SP B, nhóm SP C, nhóm SP C1 (sản phẩm C1 được hình thành từ quá trình cắt nhỏ sản phẩm C)

Hiện mình đang làm như sau:
1. tạo đối tượng THCP cho SP A theo loại sản phẩm: đối tượng THCP cho B, C,C1 theo loại phân xưởng
2. tại khai báo kỳ tính giá thành mình vừa khai báo tại: sản xuất liên tục - giản đơn và sản xuất liên tục - hệ số tỉ lệ

Như vậy để tính giá thành tốt nhất trong kỳ mình nên làm thế nào?
Cách làm của mình sẽ xảy ra lỗi gì. và có nên làm như vậy không.
Cảm ơn misa

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa anh,
theo như cách anh làm em hiểu là SP A tính giá thành theo giản đơn, SP A, C, C1 tính giá thành theo hệ số, tỷ lệ. Nếu SP C1 được hình thành từ SP C thì tính giá thành theo hệ số, tỷ lệ nên tách 2 mã ĐTTHCP trên thành 2 kỳ tính giá thành để phần mềm tính đúng giá nhé.
Trân trọng!

tungbbr

Thưa anh,
theo như cách anh làm em hiểu là SP A tính giá thành theo giản đơn, SP A, C, C1 tính giá thành theo hệ số, tỷ lệ. Nếu SP C1 được hình thành từ SP C thì tính giá thành theo hệ số, tỷ lệ nên tách 2 mã ĐTTHCP trên thành 2 kỳ tính giá thành để phần mềm tính đúng giá nhé.
Trân trọng!
Đoạn bôi màu đỏ nghĩa là thế nào nhỉ, tạo sao lại tách thành 2 kỳ tính giá thành chứ không phải là 2 mã đối tượng THCP. Bạn giải thích giúp mình nhé

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa anh,
Theo em vì SP C dùng để sản xuất SP C1, coi như SP C là bán thành phẩm, như vậy nếu gộp 2 mã ĐTTHCP này vào cùng 1 kỳ tính giá thành thì đơn giá xuất sẽ có sự thay đổi trước và sau khi tính giá thành dẫn tới giá thành có sự thay đổi. Vì vậy nên tách ra 2 kỳ tính giá thành, 1 kỳ tính giá thành SP C trước và 1 kỳ tính giá thành SP C1.
Trân trọng!