Tiền chiết khấu

Chào Anh/ chị MISA !
Em có vướng mắc nhờ Anh/ chị MISA hỗ trợ như sau:
Khi đơn vị Em nhập hàng của nhà cung cấp trên hóa đơn của nhà cung cấp thể hiện đơn giá chưa thuế, thuế suất 10% , tiền chiết khấu mỗi mặt hàng tính theo đơn giá chưa thuế.
Nhưng khi hạch toán chứng từ đó vào phần mềm e nhập theo đơn giá sau thuế, nên tiền chiết khấu cũng tính theo đơn giá sau thuế .
Vậy có cách nào để tiền chiết khấu thể hiện tính theo đơn giá trước thuế không ?
Em cảm ơn !

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị Hạnh,
MISA đang xem xét vấn đề này và sẽ phản hồi với chị ngay khi có kết quả.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của chị!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị Hạnh,
Hiện tại phần mềm MISA đang chỉ có tính năng tính chiết khấu trên đơn giá chưa thuế , chị vui lòng cho MISA biết khi nhận hóa đơn bản chất đang hiển thị mọi thông tin có sẵn là đơn giá chưa thuế, chiết khấu trên đơn giá chưa thuế, khi nhập liệu chị lại nhập ở cột Giá sau thuế thì phần giá sau thuế chị phải ngồi tính lại bằng tay và điền vào ạ. Ngoài ra, tính chiết khấu sau thuế nhằm mục đích gì và phản ánh về mặt hạch toán đối với chiết khấu sau thuế là như thế nào để MISA có căn cứ xem xét nội dung này chị nhé.

Dạ, Khi nhận hóa đơn bản chất hiển thị mọi thông tin có sẵn là đơn giá chưa thuế, chiết khấu trên đơn giá chưa thuế. Khi nhập liệu trên phần mềm trên chứng từ bán hàng e lập không kèm hóa đơn, đơn giá sau thuế Em tính bằng tay, nên số tiền chiết khấu sẽ tính theo trên giá sau thuế, Em lại muốn trên phân fmềm nhập đơn giá sau thuế nhưng tiền chiết khấu tính theo đơn giá trước thuế

PMHANH_MISA

Moderator
Thưa quý khách hàng,
Nếu quý khách hàng muốn nhập đơn giá sau thuế và chiết khẩu trước thuế quý khách hàng vui lòng làm như sau:
- Vào hệ thống/ tùy chọn/ tùy chọn chung/ bán hàng, tích vào ô có phát sinh bán hàng theo đơn giá sau thuế
- Vào chứng từ bán hàng quý khách hàng gõ đơn giá sau thuế, % thuế , % chiết khẩu thì phần mềm sẽ tự động tính như hình ở links:https://drive.google.com/open?id=0B-7vSci8-p57M3Z5d2ZVZHZhemM
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng.

Dạ, Ở đây Em đang nhập trên chứng mua hàng chứ không phải trên chứng từ bán hàng.
Em cũng đã thử làm như chị hướng dẫn , nhưng số tiền chiết khấu vẫn đang tính trên đơn giá sau thuế chứ không phải đơn giá trước thuế

Vũ Thị Phương Thảo

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng
Trên chứng từ mua hàng, nếu quý khách hàng muốn nhập đơn giá sau thuế và chiết khẩu trước thuế quý khách hàng vui lòng làm như sau:
- Vào hệ thống/ tùy chọn/ tùy chọn chung/ mua hàng , tích vào ô Có phát sinh mua hàng theo đơn giá sau thuế và ô Ưu tiên tính thành tiền theo đơn giá sau thuế
- Khi làm chứng từ mua hàng quý khách hàng gõ đơn giá sau thuế, % thuế , % chiết khẩu thì phần mềm sẽ tự động tính chiết khấu theo đơn giá trước thuế.
http://help.misasme2017.misa.vn/html_smeseven-947_-_k_ton_mun_nhp_c.htm

Trân trọng cảm ơn quý khách hàng.

Em cảm ơn chị đã hỗ trợ.
Em đã làm như chị hướng dẫn nhưng ở đây là em lập chứng từ mua hàng không kèm hóa đon, không có thuế, nến ố tiền chiết khấu vẫn tính theo đơn giá sau thuế,

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị Hạnh,
Chứng từ mua hàng không kèm hóa đơn, không có thuế thì phần mềm sẽ không hiểu được % thuế là bao nhiêu để có căn cứ tính ra chiết khấu trước thuế. Vì vậy chị vui lòng phản hồi lại giúp MISA về nội dung này nhé.

Chào anh/chị
Chi nhánh em phát sinh hóa đơn mua hàng có chiết khấu thương mại, những hóa đơn chiết khấu trực tiếp trên hóa đơn thì em phân bổ chiết khấu theo giá trị. Em muốn biết những hóa đơn có chiết khấu theo doanh số tháng thì phân bổ như thế nào để giá vốn hàng bán được chính xác ạ?

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị Dung,
Chị vui lòng tham khảo hướng dẫn về hạch toán mua bán hàng có chiết khấu thương mại mục b và c:
http://ketoanthienung.org/tin-tuc/cach-hach-toan-chiet-khau-thuong-mai.htm
Chị vui lòng cho biết trường hợp cụ thể của chị là trường hợp nào để MISA có căn cứ tư vấn cụ thể nhé.

Chào anh/chị
Em phát sinh trường hợp mua hàng có chiết khấu thương mại trên 2 hóa đơn mua hàng:
- hóa đơn 1 mua hàng vào đầu tháng 05/2017 : tổng giá trị hàng hóa là 330,932,000đ chiết khấu 7% là 23,165,240đ. Tổng giá trị thanh toán cho hóa đơn này là 338.543.436đ trong đó thuế GTGT là 30.776.676đ. Trường hợp này em vẫn hạch toán mua hàng hóa bình thường và phân bổ chiết khấu thương mại 7% theo giá trị phân bổ.
- hóa đơn 2 phát sinh trong cùng tháng 05/2017 có tổng giá trị hàng hóa là 89,190,000đ; chiết khấu thương mại 7% là 6.243.300đ. Bên canh đó chiết khấu tháng 05/2017 là 31.509.150đ. Trên hóa đơn này giá trị hàng hóa còn lại là 56.581.305đ trong đó thuế GTGT là 5.143.755đ. Trường hợp này nếu em trừ luôn phần chiết khấu tháng 05/2017 thì hạch toán trên misa mới đúng với số tiền hàng phải thanh toán cho nhà cung cấp. Như vậy dẫn đến giá vốn hàng bán của hóa đơn 1 sẽ không đúng với thực tế do không phân bổ được phần chiết khấu tháng 05/2017.
=> Anh/chị vui lòng hướng dẫn em về trường hợp cụ thể này giúp em ạ