Thanh toán tiền hàng từ tài khoản công ty sang tài khoản cá nhân bên nhà cung cấp

HuongNguyen412

Chào anh/chị ! Anh/chị vui lòng giúp em nhé.
Công ty em mua hàng của cửa hàng A và bên họ có xuất hóa đơn cho bên em (hóa đơn bán hàng), nhưng khi thanh toán thì chuyển khoản từ tài khoản công ty em sang tài khoản cá nhân của cửa hàng A (khoản tiền trên 20tr), như vậy xuất hóa đơn là cửa hàng nhưng khi chuyển khoản thì chuyển sang tài khoản cá nhân, trường hợp này em không biết hạch toán sao cho hợp lý?
Em cám ơn ạ!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Anh/Chị có theo dõi công nợ của cá nhân thuộc cửa hàng A không ạ.
- Nếu không theo dõi và anh/chị chỉ theo dõi công nợ của cửa hàng A Anh/Chị có thể vào Nghiệp vụ\Mua hàng\Trả tiền NCC\Hạch toán Nợ 331/1121 luôn.
- Nếu Anh/Chị muốn theo dõi công nợ của cá nhân.
Anh/Chị có thể vào Uỷ nhiệm chi thông thường hạch toán Nợ 3388/1121 ( Đối tượng cá nhân), sau đó vào nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán Nợ 331/3388 đối tượng nợ, có tương ứng là được nhé.
Trân trọng cám ơn!

VNA111

Active Member
Chào các bạn,
Sao bạn cho Kế toán nhiều quyền thế, tuổi gì mà dám theo dõi cá nhân của nhà cung cấp được.
Về tình huống của HuongNguyen412, mình xin góp ý như sau:
Bạn nên đề nghị nhân viên mua hàng của mình ký hợp đồng mua bán chặt chẽ với cửa hàng A, phần thông tin của họ bắt buộc phải có số TK cá nhân dùng để thanh khoản, sau đó bạn khai mã cửa hàng A và hạch toán bình thường như các nhà cung cấp khác thôi. Vấn đề của bạn là thông tin của nhà cung cấp chứ đâu phải cách hạch toán (họ không là pháp nhân nên việc không có tài khoản thanh toán cũng khá dễ hiểu).
Trường hợp khó hơn là TK của bạn dùng để thanh toán cho nhà cung cấp là của cá nhân ai đó ở đơn vị bạn. Khi đó trước khi thanh toán bạn phải đăng ký TK và được cơ quan Thuế chấp nhận mới được dùng (Ngân hàng đã có ý kiến nhưng Thuế chưa bỏ hẳn quy định này). Nếu không làm vậy sau này cãi nhau mệt thôi.
Trân trọng.