Thắc mắc về Giá trị còn lại CCDC trước điều chỉnh

TRAN MOC LAN

Misa cho mình hỏi, Mình có CCDC số lượng 3, đơn giá 8.500.00, Thành tiền 25.500.000
Ngày 03/03/2023 mình ghi giảm số lượng 1, Giá trị CCDC ghi giảm là 8.500.000 ( đã ghi sổ)
Ngày 20/3/2023 mình làm điều chỉnh thì Giá trị còn lại của CCDC trước điều chỉnh vẫn hiển thị là 25.500.000 là sao bạn nhỉ. Đúng phải là còn 17.000.000 thôi chứ nhỉ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị, do trên phần mềm, khi chị ghi giảm ngày 03/03/2023 thì chưa hạch toán chứng từ, phần hạch toán sẽ được tính khi chị lập chứng từ phân bổ CCDC lúc cuối tháng. Do đó, khi chị điều chỉnh giá trị CCDC vào ngày 20/03, do lúc này chưa được hạch toán phần ghi giảm nên vẫn còn 25.5 triệu. Chị có thể thực hiện điều chỉnh sang tháng 4 để phần ghi giảm đc hạch toán trong chứng từ phân bổ CCDC tháng 3 trước nhé ạ.

TRAN MOC LAN

khi chị ghi giảm ngày 03/03/2023 thì chưa hạch toán chứng từ là như nào bạn, mình đã ghi sổ chứng từ ghi giảm rồi mà,với CCDC ghi giảm ko có hạch toán mà sao lại phụ thuộc vào hạch toán của chứng từ phân bổ

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ em có trình bày ở trên, phần ghi giảm đó sẽ hạch toán trong chứng từ phân bổ CCDC của tháng đó ( tức là chứng từ phân bổ kỳ tháng 3/2023). trên chứng từ ghi giảm CCDC thì ko có hạch toán ạ.