Tài khoản 154 bị âm

Phankieu

Chào mọi người, em là kế toán mới. mong mọi người giúp đỡ, trường hợp của em là đã tính giá thành, kết chuyển thì tài khoản 154 mang giá trị âm bên nợ. mọi người có thể giải thích giúp em sao lại như vậy không ạ? và cách xử lý như thế nào ạ? em cảm ơn nhiều.

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng kiểm tra lại các bút toán nhập kho phế liệu đã chọn Khoản mục chi phí (Nếu áp dụng theo TT 133) và đối tượng THCP chưa nhé.
Sau đó thực hiện tính lại giá thành và cập nhật giá nhập kho thành phẩm nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Phankieu

cảm ơn chị, sau khi tính lại giá thành, thì xuất hiện thêm vấn đề là hàng tồn kho của em ở tháng 5, thì qua tháng 6 khi xuất bán, giá vốn lại không lấy từ giá vốn tháng 5, nên kho 1551 của e bị âm. vấn đề này mình xử lý thế nào ạ? mong chị cho hướng dẫn, em cảm ơn nhiều ạ

Đính kèm

phamhuyen

Member
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng kiểm tra lại các bút toán nhập kho phế liệu đã chọn Khoản mục chi phí (Nếu áp dụng theo TT 133) và đối tượng THCP chưa nhé.
Sau đó thực hiện tính lại giá thành và cập nhật giá nhập kho thành phẩm nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!
mình cũng bị số dư 154 âm bên nợ. Bên mình tính giá thành theo đơn đặt hàng nên ko có phế liệu và cũng không có bút toán nhập kho . vậy mình sai chỗ nào vậy ạ. có thể chỉ giúp mình được ko ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
mình cũng bị số dư 154 âm bên nợ. Bên mình tính giá thành theo đơn đặt hàng nên ko có phế liệu và cũng không có bút toán nhập kho . vậy mình sai chỗ nào vậy ạ. có thể chỉ giúp mình được ko ạ
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!
Thưa anh/chị
Th này có thể phần nghiệm thu đơn hàng đơn vị làm sai, ví du khi phát sinh cp 10đ , nghiệm thu 10đ, nhưng sau đó sửa lại chứng từ phát sinh mà không nghiệm thu lại
TH này đơn vị vô báo cáo/giá thành/ tổng hợp chi phí sản xuất kinh doanh,Chọn thống kê theo đơn hàng, Chọn TK T154 sau đó xem thử đơn hàng nào đang bị âm để kiểm tra nhé
Trân trong