Số dư đầu kỳ thuế GTGT được khấu trừ không tự nhảy ở Tờ khai thuế GTGT

Phạm Hương

Dear Misa!
1.Mình đang lên tờ khai thuế nhưng thấy chỉ tiêu 22 - Thuế GTGT được khấu trừ kỳ trước không tự điền. Không hiểu tại sao ạ. Trên nghiệp vụ Nhập số dư đầu kỳ mình đã nhập rồi ạ.

2. Mình đang lên báo cáo năm 2018, có 1 hóa đơn GTGT của quý 4 năm 2016 bị kê sót, bạn kế toán cũ đã làm tờ khai điều chỉnh thuế GTGT quý 4/2016, nộp tháng 5/2018.
Tờ khai quý 1/2018 bạn ý đã nộp lại, số thuế được khấu trừ bổ sung kỳ trước hiện ở chỉ tiêu 38 (Điều chỉnh tăng GTGT đc khấu trừ)
Vậy trên MISA mình sẽ thực hiện ntn để ra con số ở chỉ tiêu 38 cho đúng với tờ khai?

3. Khi mình làm bút toán Khấu trừ thuế GTGT , phát sinh số thuế phải nộp là 61 triệu. Nhưng phần dưới Hạch toán lại ko thấy tự kết chuyển, không thấy thông tin gì hết được ghi vào, vậy là phải điền tay hay như nào ạ?

Mong anh/chị misa giúp đỡ

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
MISA xin phản hồi các vấn đề trên như sau:
1./Khi anh/chị lập tờ khai thuế anh/chị giúp em nhập tay vào chỉ tiêu 22 này nhé.
2./Trường hợp anh/chị đang sử dụng dữ liệu 2018 tách riêng với 2016 thì khi lập tờ khai anh/chị tiến hành gõ tay vào chỉ tiêu 38.
Bút toán điều chỉnh anh/chị vào nghiệp vụ\tổng hợp\chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán nhé.
3./ Về bút toán khấu trừ thuế bị sai anh/chị tham khảo nguyên nhân và cách khắc phục theo hướng dẫn Tại đây.
Trân trọng cám ơn!

VNA111

Active Member
Chào bạn,
"2. Mình đang lên báo cáo năm 2018, có 1 hóa đơn GTGT của quý 4 năm 2016 bị kê sót, bạn kế toán cũ đã làm tờ khai điều chỉnh thuế GTGT quý 4/2016, nộp tháng 5/2018.
Tờ khai quý 1/2018 bạn ý đã nộp lại, số thuế được khấu trừ bổ sung kỳ trước hiện ở chỉ tiêu 38 (Điều chỉnh tăng GTGT đc khấu trừ)
Vậy trên MISA mình sẽ thực hiện ntn để ra con số ở chỉ tiêu 38 cho đúng với tờ khai?"

Mình không có nhiều thời gian và tình huống 3 của bạn có thể có nhiều nguyên nhân nên chỉ tham gia với bạn về mục này.
1. Nếu Kế toán cũ nộp tờ khai điều chỉnh quý 4/2016 nộp vào tháng 5 (quý 2) nhưng khai chỉ tiêu 38 vào quý 1 thì khá là khó hiểu, bạn nên kiểm tra lại chỉ tiêu [40] hoặc chỉ tiêu [43] hiện tại có khớp với số liệu của cơ quan thuế không, sợ phần mềm của Thuế choáng không tính toán nổi nên sai số (nếu theo thông lệ, không có tờ khai điều chỉnh sao tính được chỉ tiêu [37] hoặc [38] tại quý 1 được). Nếu thật sự như vây thì phải qua nhiều xử lý phiền toái lắm
2. "2./Trường hợp anh/chị đang sử dụng dữ liệu 2018 tách riêng với 2016 thì khi lập tờ khai anh/chị tiến hành gõ tay vào chỉ tiêu 38.
Bút toán điều chỉnh anh/chị vào nghiệp vụ\tổng hợp\chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán nhé".

Đúng là hướng dẫn kiểu Misa, chẳng ra thể thống gì cả.
2.1. Người ta đã nói rõ là đã khai điều chỉnh, đã ghi cả chỉ tiêu 38 vào tờ khai sau điều chỉnh thì MS còn định ghi nó vào đâu nữa?
2.2. Nếu bạn kế toán cũ chỉ quên kê khai chứ không quên hạch toán hóa đơn kia (xem sổ sách 2016 để kết luận) thì bạn định điều chỉnh cái gì và điều chỉnh như thế nào?
Trân trọng.

Phạm Hương

Dear anh VNA111
Ý em là như này. Kế toán sót 1 hoá đơn quý 4/2016, và chưa hạch toán chi phí gì luôn . Ko biết trường hợp này kê chi phí vào 2018 đc ko ạ???
-> tờ khai q4/2016 kế toán nộp bổ sung và nộp vào tháng 5/2018 đồng thời nộp lại tờ khai quý 1/2018 thì chỉ tiêu 38 của tờ khai q1/2018 xuất hiện số thuế này ạ.

Phạm Hương

E là kế toán mới vào nghề, còn non ạ.
Anh/ chị cho e hỏi chút là Sau khi làm tờ khai bổ sung làm tăng số thuế dc khấu trừ kỳ trước lên 1 số “a”
Thì tờ khai quý này sẽ ghi nhận chỉ tiêu 38 là số thuế đc bổ sung kỳ trước “a”, và đồng thời phải giảm chỉ tiêu 22 - thuế đc khấu trừ kỳ trước đúng bằng “a” phải ko ạ.
E chưa làm bổ sung bao giờ ạ! A/c hướng dẫn e với

Phạm Hương

Thưa Quý khách hàng
MISA xin phản hồi các vấn đề trên như sau:
1./Khi anh/chị lập tờ khai thuế anh/chị giúp em nhập tay vào chỉ tiêu 22 này nhé.
2./Trường hợp anh/chị đang sử dụng dữ liệu 2018 tách riêng với 2016 thì khi lập tờ khai anh/chị tiến hành gõ tay vào chỉ tiêu 38.
Bút toán điều chỉnh anh/chị vào nghiệp vụ\tổng hợp\chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán nhé.
3./ Về bút toán khấu trừ thuế bị sai anh/chị tham khảo nguyên nhân và cách khắc phục theo hướng dẫn Tại đây.
Trân trọng cám ơn!
Nghĩa là nếu như phần “Hạch toán” không nhảy (như ảnh” thì là do em làm sai ạ???

VNA111

Active Member
Chào bạn Phạm Hương,
Bạn ra tình huống làm mình nhận định sai bét.
1. Nếu chưa cả kê khai và hạch toán thì kê khai và hạch toán bình thường như hóa đơn mới sao kê khai điều chỉnh làm gì cho mệt ra (mình cứ nghĩ là hạch toán rồi nhưng quên không kê khai).
Theo thực trạng và nếu Thuế tính toán được đầy đủ tờ khai (do ngày gửi của bạn xung logic thời gian nên tốt nhất bạn kiểm tra lại từ Thuế) bạn thiếu bút toán hạch toán hóa đơn bị sót nữa thôi.
2. Bạn khai chỉ tiêu 38, chỉ tiêu 22 để nguyên mới đúng nhé.
Thử tưởng tượng nếu 22-a và 38+a hóa ra bạn chẳng điều chỉnh số nào à (bạn xem công thức tính các chỉ tiêu 40 hoặc 41 trên tờ khai là thấy ngay).
Và theo suy luận của mình, chỉ tiêu 22 nếu có trên tờ khai hiện tại là bất di bất dịch và phải khớp số với chỉ tiêu 43 của kỳ trước, nếu không Thuế không chấp nhận tờ khai đâu.
Có lần mình đã đưa cách lập tờ khai điều chỉnh mà mình đã làm cho đơn vị mình theo MS trên diễn đàn này rồi (tìm các bài viết của mình là có)
Chúc bạn thành công.

Phạm Hương

Dạ em cảm ơn anh.
Em đã tìm đc bài viết của anh, rất cụ thể và chi tiết, e đã hiểu ạ.
Nghĩa là trong trường hợp kê khai bổ sung, thì kỳ sau mình bê nguyên số cuối kỳ "Từ tờ khai lần đầu" (chưa bổ sung gì hết) của kỳ trước sang rồi điền chỉ tiêu 38 đúng ko ạ.
Em cứ nghĩ là phải bê con số đầu kỳ bằng số thuế sau khi kê khai bổ sung kỳ trước vào ý.

Bi Bo

Dạ em cảm ơn anh.
Em đã tìm đc bài viết của anh, rất cụ thể và chi tiết, e đã hiểu ạ.
Nghĩa là trong trường hợp kê khai bổ sung, thì kỳ sau mình bê nguyên số cuối kỳ "Từ tờ khai lần đầu" (chưa bổ sung gì hết) của kỳ trước sang rồi điền chỉ tiêu 38 đúng ko ạ.
Em cứ nghĩ là phải bê con số đầu kỳ bằng số thuế sau khi kê khai bổ sung kỳ trước vào ý.
Bạn có thể share giúp mình bài viết của anh VNA111 được không, vì mình còn thắc mắc về tờ khai kê khai bổ sung ấy
ví dụ: mình kê khai lần đầu đã có chỉ tiêu 37/38, sau đó kê khai bổ sung lần 1, sau đó kê khai bổ sung lần 2 thì số chỉ tiêu 22/37/38 lấy từ tờ khai lần đầu hay toè khai bổ sung lần 1 nhỉ?

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Bạn có thể share giúp mình bài viết của anh VNA111 được không, vì mình còn thắc mắc về tờ khai kê khai bổ sung ấy
ví dụ: mình kê khai lần đầu đã có chỉ tiêu 37/38, sau đó kê khai bổ sung lần 1, sau đó kê khai bổ sung lần 2 thì số chỉ tiêu 22/37/38 lấy từ tờ khai lần đầu hay toè khai bổ sung lần 1 nhỉ?
Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Giải pháp: Trường hợp anh kê khai bổ sung lần 2 thì sẽ lấy thông tin từ tờ khai bô sung lần 1 anh nhé!
Anh có thể tham khảo ví dụ cụ thể ở mục số 4. Trường hợp điều chỉnh nhiều lần cho 1 kỳ kê khai thuế ở link Tại đây để hiểu rõ hơn từng bước nhé!
Trân trọng cám ơn!

Bi Bo

Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Giải pháp: Trường hợp anh kê khai bổ sung lần 2 thì sẽ lấy thông tin từ tờ khai bô sung lần 1 anh nhé!
Anh có thể tham khảo ví dụ cụ thể ở mục số 4. Trường hợp điều chỉnh nhiều lần cho 1 kỳ kê khai thuế ở link Tại đây để hiểu rõ hơn từng bước nhé!
Trân trọng cám ơn!
Hi chị, cám ơn chị, vậy cho em hỏi chỉ tiêu 22 của tờ khai lần đầu quý 2 thì lấy từ chỉ tiêu 43 của tờ khai lần đầu hay tờ khai lần cuối của quý 1 nhỉ?
ví dụ chỉ tiêu 43 tờ khai lần đầu quý 1 = 1,000,000, chỉ tiêu 43 của tờ khai bồ sung lần 1 quý 1 = 1,200,000 thì mình ghi chỉ tiêu 22 của quý 2 là 1,000,000 hay 1,200,000 nhỉ?

VNA111

Active Member
Quý 2, bạn khai chỉ tiêu 22 1tr (không khai cũng tự nhảy), khai chỉ tiêu 38 0.2tr là đúng
Số 0.2 tr khai trên chỉ tiêu 38 chính là số tập hợp được từ chênh lệch do khai bổ sung quý 1 bạn ơi.

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Hi chị, cám ơn chị, vậy cho em hỏi chỉ tiêu 22 của tờ khai lần đầu quý 2 thì lấy từ chỉ tiêu 43 của tờ khai lần đầu hay tờ khai lần cuối của quý 1 nhỉ?
ví dụ chỉ tiêu 43 tờ khai lần đầu quý 1 = 1,000,000, chỉ tiêu 43 của tờ khai bồ sung lần 1 quý 1 = 1,200,000 thì mình ghi chỉ tiêu 22 của quý 2 là 1,000,000 hay 1,200,000 nhỉ?
Thưa anh BiBo,
Đúng như anh VNA111 nói nhé, ở tờ khai quý II thì chỉ tiêu [22] vẫn giữ nguyên không thay đổi là 1tr, chỉ thêm 0,2tr tăng thêm do lập tờ khai bổ sung quý I sẽ lên chỉ tiêu [38] ở quý II nhé!
Trân trọng cảm ơn!