PP tính giá thành đơn hàng: trường hợp đơn hàng vừa có hàng hoá vừa có thành phẩm!!

quynhvtn

Chào ad!

Cty mình tính giá thành theo pp đơn đặt hàng. Mình có 1 đơn hàng trong đó có mặt hàng là hàng hoá thương mại, có mặt hàng là thành phẩm sản xuất. Vậy mình xử lý thế nào ạ?

Thanks

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào ad!

Cty mình tính giá thành theo pp đơn đặt hàng. Mình có 1 đơn hàng trong đó có mặt hàng là hàng hoá thương mại, có mặt hàng là thành phẩm sản xuất. Vậy mình xử lý thế nào ạ?

Thanks
Thưa anh/chị
Th này nếu mặt hàng sx thì đơn vị cứ tập hợp chi phí QUA 154 sau đó tính giá thành nghiepj thu đơn hàng kết chuyển qua 632, còn về phần hàng hóa thương mại đơn vị cứ hạch toán vào kho/xuất kho bán hàng và chọn tới đơn hàng đó để xuất bán ghi nhận giá vốn nhé
Trân trọng

quynhvtn

Vậy quy trình như sau:

B1: Tạo Đơn đặt hàng cho chỉ riêng mặt hàng A
(thành phẩm), lập phiếu xuất kho NVL để sxuat A.
B2: Lập phiếu xuất kho mặt hàng B (hàng hoá).
B3: Lập ctu bán hàng. Lấy ra Đơn đặt hàng A, ghi thêm B, không kiêm phiếu xuất kho.
B4: Cuối kỳ, tính giá xuất kho, tính giá thành, nghiệm thu đơn hàng.

Như vậy đúng chưa ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Vậy quy trình như sau:

B1: Tạo Đơn đặt hàng cho chỉ riêng mặt hàng A
(thành phẩm), lập phiếu xuất kho NVL để sxuat A.
B2: Lập phiếu xuất kho mặt hàng B (hàng hoá).
B3: Lập ctu bán hàng. Lấy ra Đơn đặt hàng A, ghi thêm B, không kiêm phiếu xuất kho.
B4: Cuối kỳ, tính giá xuất kho, tính giá thành, nghiệm thu đơn hàng.

Như vậy đúng chưa ạ?
Thưa anh/chị
Vâng ạ? đơn vị cứ lập đơn hàng bình thường, sau đó lập PXK từ đơn hàng tính giá thành bình thường, còn mặt hàng nào xk bán hàng thì đơn vị cũng tạo chứng từ bán hàng từ đơn đặt hàng đã lập là được nhé
Trân trọng

quynhvtn

Thanks b.
Vậy theo b nói trên thì mình lập riêng lẻ 2 ctu bán hàng cho 2 mặt hàng (cùng 1 số hoá đơn) hay chỉ 1 ctu bán hàng cho cả 2 mặt hàng ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Thanks b.
Vậy theo b nói trên thì mình lập riêng lẻ 2 ctu bán hàng cho 2 mặt hàng (cùng 1 số hoá đơn) hay chỉ 1 ctu bán hàng cho cả 2 mặt hàng ạ?
Thưa anh/chị
Th này đơn vị xuất bán hàng cùng HĐ thì có thể làm 2 chứng từ bán hàng cho 2 mặt hàng chung 1 số HĐ cũng đc nhé, nhưng phải cùng 1 KH ạ?
Trân trọng

quynhvtn

Thưa anh/chị
Th này đơn vị xuất bán hàng cùng HĐ thì có thể làm 2 chứng từ bán hàng cho 2 mặt hàng chung 1 số HĐ cũng đc nhé, nhưng phải cùng 1 KH ạ?
Trân trọng
Hi b ơi! ?
Mình đã tách 2 chứng từ bán hàng cùng 1 khách hàng, cùng 1 số hdon như bạn nói nhưng hệ thống báo lỗi vì cùng hdon nên không ghi sổ được nhé!
Mình xử lý thế nào ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Hi b ơi! ?
Mình đã tách 2 chứng từ bán hàng cùng 1 khách hàng, cùng 1 số hdon như bạn nói nhưng hệ thống báo lỗi vì cùng hdon nên không ghi sổ được nhé!
Mình xử lý thế nào ạ?
Thưa anh/chị
Khi làm chứng từ bán hàng chị không tick ô lập kèm hóa đơn, sau đó qua bên tab xuất hóa đơn lập nhé