Phân bổ công cụ dụng cụ theo ngày

Chào anh chi tư vấn!
Anh/Chị cho em hỏi em đang dùng misa sme.net 2017 và vào ngày 17/2/2017 em có mua 1 công cụ dụng cụ khi em ghi tăng công cụ dụng cụ xong rồi vào phân bổ thì thấy phần mềm phân bổ cho cả tháng 2 nhưng theo nguyen tắc chỉ được phần bổ chỉ đc tính từ ngày 17/2 thôi mong misa xem xét lại giúp mình với ạ!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Kunkonhp

Member
Mình có CCDC mua 13/8 và đưa vào sd luôn, mình chọn phân bổ từ ngày sử dụng, phân bổ 12 tháng, sang tháng 9 giá trị phân bổ phải trừ giá trị đã phân bổ tháng 8 và chia 11 tháng còn lại nhung mình thấy phần mềm vẫn lấy nguyên giá chia 12 tháng là sao ạ

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Anh/Chị
Phần mềm chỉ phân bổ theo ngày của tháng 8.
Bắt đầu từ tháng 9 trở đi Phần mềm sẽ phân bổ tròn tháng. Giá trị còn lại cuối cùng sẽ được phân bổ hết trong tháng cuối cùng của kỳ phân bổ.
Trân trọng!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Nếu Anh/Chị muốn phân bổ chia 11 tháng thì ở ngày 01/09 Anh/Chị tiến hành điều chỉnh CCDC\Khi điều chỉnh để mặc định không cần sửa thông tin gì\Qua cột số PB hàng kỳ kiểm tra đúng rồi thì cất lại\Sau đó đi phân bổ lại.
Trân trọng cám ơn!

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
cho mình hỏi m muốn ghi nhận Tài khoản 242 theo ngày ghi nhận trên Misa SME 2017 thì làm ntn? trêm misa SME 2017 không có phần trên như bạn hướng dẫn/,
Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Hướng dẫn: Chị Vào Hệ thống\Tùy chọn\Tùy chọn chung sẽ có nút tích chọn này nhé!
Chị xem hướng dẫn chi tiết Tại đây
Tính năng này đáp ứng từ phiên bản R13 trở lên, nếu chị dưới phiên bản này thì vui lòng nâng cấp phần mềm lên theo link Tại đây, gõ cụm từ "nâng cấp phần mềm" chọn số 2 để xem hướng dẫn nhé!
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của Quý khách hàng!

Kunkonhp

Member
cho mình hỏi khi xuất kho công cụ mình đã đe phân bổ theo từng công trình, nguyên vật liệu cũng xuất cho từng mã công trình nhưng khi mình tính giá thành công trình thì các chi phí nguyên vật liệu từ công trình nọ lại phân bổ vào công trình kia lẫn lộn hết cả. giúp mình gấp

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
cho mình hỏi khi xuất kho công cụ mình đã đe phân bổ theo từng công trình, nguyên vật liệu cũng xuất cho từng mã công trình nhưng khi mình tính giá thành công trình thì các chi phí nguyên vật liệu từ công trình nọ lại phân bổ vào công trình kia lẫn lộn hết cả. giúp mình gấp
Thưa anh,
Anh xem lại chứng từ phân bổ chi phí CCDC có chọn tới công trình đó chưa? Hạch toán đúng TK tính giá thành chưa? Nếu là TT133 thì lưu ý thêm cột Khoản mục chi phí

Tương tự cho chứng từ xuất kho cho công trình, nếu anh xác định được chứng từ đó cho công trình nào cũng phải chọn đến công trình đó (TT133 thì chọn thêm KMCP)
Còn nếu anh không chọn thì nó hiểu là CP chung và sẽ phân bổ theo phương thức phân bổ chi phí chung khi tính giá thành
Trân trọng cảm ơn!

Kunkonhp

Member
Thưa anh,
Anh xem lại chứng từ phân bổ chi phí CCDC có chọn tới công trình đó chưa? Hạch toán đúng TK tính giá thành chưa? Nếu là TT133 thì lưu ý thêm cột Khoản mục chi phí
View attachment 6568
Tương tự cho chứng từ xuất kho cho công trình, nếu anh xác định được chứng từ đó cho công trình nào cũng phải chọn đến công trình đó (TT133 thì chọn thêm KMCP)
Còn nếu anh không chọn thì nó hiểu là CP chung và sẽ phân bổ theo phương thức phân bổ chi phí chung khi tính giá thành
Trân trọng cảm ơn!
mình có chọn rồi bạn ạ, cùng hạch toán như nhau và chọn đối tượng phân bổ như nhau cho cùng 1 công trinh nhưng có chi phí thì vào phân bổ chi phí chung, có chi phí lại kết chuyển cho đúng công trình đó. hic. mình đang gấp quá vì giờ kiểm tra lại bao cáo mới thấy, những lần trc mình làm phần mềm đều lấy lên đúng chi phí cho công trình :(

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
mình có chọn rồi bạn ạ, cùng hạch toán như nhau và chọn đối tượng phân bổ như nhau cho cùng 1 công trinh nhưng có chi phí thì vào phân bổ chi phí chung, có chi phí lại kết chuyển cho đúng công trình đó. hic. mình đang gấp quá vì giờ kiểm tra lại bao cáo mới thấy, những lần trc mình làm phần mềm đều lấy lên đúng chi phí cho công trình :(
Thưa anh/chị,
Anh chị cung cấp ultraview vào mail [email protected], đính kêm link forum này để em xem thử nhé!
Trân trọng cảm ơn!

Kunkonhp

Member
Thưa anh/chị,
Anh chị cung cấp ultraview vào mail [email protected], đính kêm link forum này để em xem thử nhé!
Trân trọng cảm ơn!
Cảm ơn bạn, mình làm thêm ngoài nên thường làm buổi tối ở nhà thôi mình sẽ về xem lại.Cho mình hỏi thêm là năm 2017 cty có lỗ , 2018 lãi thì mình làm bút toán chuyển lỗ lãi như thế nào ạ

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cảm ơn bạn, mình làm thêm ngoài nên thường làm buổi tối ở nhà thôi mình sẽ về xem lại.Cho mình hỏi thêm là năm 2017 cty có lỗ , 2018 lãi thì mình làm bút toán chuyển lỗ lãi như thế nào ạ
Thưa anh/chị,
Đầu năm 2018 anh/chị vào phân hệ Tổng hợp/ Chứng từ nghiệp vụ khác, để hạch toán kết chuyển lỗ từ năm 2017 sang nhé!
Chị Tham khảo hướng dẫn kết chuyển lỗ lãi đầu năm theo hướng dẫn Tại đây
Trân trọng cảm ơn!

cuoilennhe1

Các anh chị tư vấn cho em hỏi chút ạ:
Em mua công cụ dụng cụ từ tháng 5, nhưng đến tháng 10 em mới hạch toán kê khai thuế và hóa đơn. vậy em ghi tăng công cụ dụng cụ đó vào tháng 5 hay tháng 10 được ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Các anh chị tư vấn cho em hỏi chút ạ:
Em mua công cụ dụng cụ từ tháng 5, nhưng đến tháng 10 em mới hạch toán kê khai thuế và hóa đơn. vậy em ghi tăng công cụ dụng cụ đó vào tháng 5 hay tháng 10 được ạ?
Thưa anh/chị
Đơn vị hạch toán chứng từ và kê khai thuế tháng 10 nhé, còn khi ghi tăng trên chứng từ ghi tăng đơn vị chọn ngày mua là tháng 5 là được nhé

levananh

Member
Thưa Anh/Chị
Phần mềm chỉ phân bổ theo ngày của tháng 8.
Bắt đầu từ tháng 9 trở đi Phần mềm sẽ phân bổ tròn tháng. Giá trị còn lại cuối cùng sẽ được phân bổ hết trong tháng cuối cùng của kỳ phân bổ.
Trân trọng!
C cho e hỏi như trường hợp trên cần phân bổ những ngày k tròn tháng của tháng 8 thì mình cài đặt trên phần mềm ở đâu ạ