Phân bổ chi phí 154 theo thông tư 133

Bình Yên

Bên mình là đơn vị tư vấn thiết kế, các chi phí (lương, văn phòng phẩm, photo,....) mình phân bổ theo từng công trình vào cuối quý, mình phân bổ bên ngoài phần mềm. Vậy Misa tư vấn giúp mình cách hạch toán và phân bổ trong trường hợp này với. Mình cảm ơn ạ.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trương Hạnh

Well-Known Member
Bên mình là đơn vị tư vấn thiết kế, các chi phí (lương, văn phòng phẩm, photo,....) mình phân bổ theo từng công trình vào cuối quý, mình phân bổ bên ngoài phần mềm. Vậy Misa tư vấn giúp mình cách hạch toán và phân bổ trong trường hợp này với. Mình cảm ơn ạ.
Thưa Quý khách hàng
đơn vị có tính giá thành trên phần mềm không ạ và chế độ kế toán là tt200 hay tt133 ạ
Trân trọng

Bình Yên

bên chị không tính giá thành trên phần mềm e ạ, chỉ phân bổ ngoài excel. Chị tập hợp hết chi phí vào rồi cuối quý phân bổ cho các công trình. Giờ không biết hạch toán như thế nào?Chị làm theo thông tư 133. Giờ hạch toán thế nào e nhỉ?

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
dạ chị hạch toán Theo TT133 thì cứ vào chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán vào 154 bình thường tự hạch toán thôi ạ khi hạch toán thì khi kết chuyển giá vốn hay doanh thu liên quan công trình nào thì chị qua tab thống kế chọn công trình để lên đc báo cáo quản trị cần thiết ạ

Bình Yên

dạ chị hạch toán Theo TT133 thì cứ vào chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán vào 154 bình thường tự hạch toán thôi ạ khi hạch toán thì khi kết chuyển giá vốn hay doanh thu liên quan công trình nào thì chị qua tab thống kế chọn công trình để lên đc báo cáo quản trị cần thiết ạ
Ý của chị muốn là các chi phí của 1 tháng chị tập trung hết vào 154 (công trình chung) sau đó cuối tháng chị mới phân bổ sang 154 (chi tiết từng công trình). tỷ lệ phân bổ thì chị hạch toán trên exell ở ngoài. Khi tập hợp chi phí chị hạch toán Nợ 154 (công trình chung)/có 111,331 rồi. Nhưng khi phân bổ cho các công trình vào cuối tháng chị chưa biết hạch toán thế nào? vì chị không tính giá thành trên phần mềm. Các e tư vấn giúp chị với.

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ không tính giá thành trên phần mềm thì toàn bộ chị cần tính toán ở ngoài excel rồi ms hạch toán ạ! cuối cùng phân bổ bao nhiêu thì kết chuyển 632 ra như vậy ạ! quy trình hạch toán thì từ 154 sang 632 thôi ạ! chị đăng bài lên group sau để các a chị kế toán tư vấn cho nha: https://www.facebook.com/groups/608792712794322/