NỘP BỔ SUNG THUẾ NHẬP KHẨU VÀ THUẾ GTGT HÀNG NHẬP KHẨU NĂM 2018 VÀ 2019 DO KHAI SAI THUẾ SUẤT

Ngoc Anh

Chào Anh (Chị ) công ty phần mềm Misa

Cho em hỏi : Tháng 11/2019 bên Hải Quan có gởi về thông báo về việc CTy em có tính sai thuế suất thuế nhập khẩu một mặt hàng mà đơn vị nhập khẩu từ năm 2018 - tháng 9/2019 và đề nghị DN nộp bổ sung khoản thuế NK và thuế GTGT hàng nhập khẩu đó. cty em đã nộp đủ tiền vào tháng 12/2019.
công ty em tính hàng tồn kho theo PP Bình Quân gia quyền nên không biết phải đưa tiền thuế NK vào 632 hay là 156, em muốn hỏi định khoản nghiệp vụ như thế nào cho hợp lý ạ?
Anh (chị) phản hồi sớm giúp em nhé.
Em xin cảm ơn ạ.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest

Cho em hỏi : Tháng 11/2019 bên Hải Quan có gởi về thông báo về việc CTy em có tính sai thuế suất thuế nhập khẩu một mặt hàng mà đơn vị nhập khẩu từ năm 2018 - tháng 9/2019 và đề nghị DN nộp bổ sung khoản thuế NK và thuế GTGT hàng nhập khẩu đó. cty em đã nộp đủ tiền vào tháng 12/2019.
công ty em tính hàng tồn kho theo PP Bình Quân gia quyền nên không biết phải đưa tiền thuế NK vào 632 hay là 156, em muốn hỏi định khoản nghiệp vụ như thế nào cho hợp lý ạ?
Em xin cảm ơn ạ.
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest

Em xin cảm ơn ạ.
Thưa anh/chị
Th này đơn vị phải xem thử hàng mua về bán hết chưa, nếu muốn tăng giá trị nhập kho thì hạch toán qua 156. nếu bán hết rồi thì đơn vị đưa qua 632 nhé
trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dạ, hàng bên em còn tồn kho một ít nên khoản tồn kho đó thì mình định khoản sao ạ?
Thưa anh/chị
Nếu vậy đơn vị có muốn tăng giá trị hàng trong kho lên không? Nếu có thì đơn vị hạch toán qua TK 156 để tăng thôi nhé
trân trọng

APPLE

mình có câu hỏi tương tự, ai biết trả lời giúp mình với ạ. Năm 2022 này mình mới đóng bổ sung thuế NK và thuế GTGT hàng nhập khẩu do hải quan ktra và chỉnh lại mã HS dẫn đến tiền thuế phải nộp bổ sung, vậy mình hạch toán 2 khoản thuế này thế nào? nhờ mọi người giúp đỡ.