Nhập Xuất hàng hóa

Mình hiện tại đang dùng misa2017. bên mình có 3 công ty hạch toán độc lập và phần nội bộ mình muốn theo dõi theo kiểu công ty có chi nhánh. Vậy các bạn cho mình hỏi cách nhập xuất hàng trên misa làm sao để khi vào phần tổng công ty vẫn tính được chính xác số dư nợ KH và NCC (số dư nợ = 3 chi nhánh cộng lại). và bản kho cũng là số tồn hàng hóa ở 3 chi nhánh cộng lại để tiện cho việc kiểm kho và đối chiếu công nợ thực tế. Và khi vào từng chi nhánh mình vẫn xem được chi nhánh đó đã nhập và xuất những hàng gì, công nợ của chi nhánh với KH, NCC là bao nhiêu

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Trường hợp chi nhánh độc lập nên việc Tổng công ty xem số liệu tổng hợp thêm của chi nhánh là không thực hiện được mà chỉ xem được trong trường hợp chi nhánh phụ thuộc bằng cách khi đăng nhập làm việc trên Tổng công ty tích Bao gồm các chi nhánh phụ thuộc.
Do vậy chị vui lòng đăng nhập vào từng chi nhánh độc lâp để xem số liệu báo cáo nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của chị!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Nhưng trường hợp đó trong Danh mục\Cơ cấu tổ chức: các chi nhánh phải là chi nhánh phụ thuộc mới đáp ứng được chị nhé.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc chị sức khỏe và thành công!

bạn cho mình hỏi thêm vấn đề này nữa. đó là quỹ thực tế bên mình để là ở quỹ tổng. công nợ thì nhập vào các chi nhánh, sau đó nhiều khi thanh toán cho NCC bằng tiền mặt thì mình chi từ quỹ tổng đi. Vậy nên xảy ra tình trạng vào công nợ từng chi nhánh thì thấy chưa thanh toán, nhưng nếu vào công nợ tổng thì lại chi thanh toán tiền rồi. vậy làm sao để khắc phục việc đó để khi xem công nợ cả tổng và chi nhánh đều đúng, và quỹ trên tổng bên mình theo dõi cũng đúng.

PMHANH_MISA

Moderator
Thưa quý khách hàng,
Để tất cả các chi nhánh số liệu lên đúng quý khách hàng vui lòng bổ sung thêm bút toán chuyển tiền từ quỹ tổng xuống chi nhánh , sau đó chi tiền trả NCC tại chi nhánh bằng cách thực hiện các bước sau :
- Tại tổng công ty làm phiếu chi tiền cho chi nhánh: hạch toán nợ TK trung gian/ có TK 111
- Tại chi nhánh hạch toán nhận tiền từ tổng công ty : hạch toán nợ TK 111 / có Tk trung gian
- Sau đó thực hiện chi tiền từ chi nhánh trả nhà cung cấp
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của quý khách hàng!

Phạm Mỹ Hạnh

Member
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn anh/chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh/chị sức khỏe và thành công!

bạn cho mình hỏi thêm chút, mình sử dụng TK trung gian là 136 vậy khi mình thanh toán cho NV trên mình hỏi thì mình có cần lập mã chi tiết cho TK đó không vì bên mình có tới 3 chi nhánh chứ ko phải 1 chi nhánh và nếu cần lập mã chi nhánh thì mình mở ra ra sao.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Thông thường chị không cần mở tiết khoản vì khi cấp trên thanh toán hộ ghi Nợ TK 136/Có TK 111, 112 đã chọn đối tượng phải thu là chi nhánh nào, nội dung thu là Trả tiền hộ Hóa đơn ABC....hoặc nội dung nào đó nên khi xem báo cáo công nợ theo TK 136 đã thể hiện được phải thu theo chi nhánh nào. Tương tự ở chi nhánh khi theo dõi phải trả cấp trên hay đơn vị cùng cấp thì ghi Nợ TK 331/Có TK 336 thì đã ghi nhận Nợ TK 331 gắn với đối tượng Nợ là Nhà cung cấp dịch vụ hàng hóa; Đối tượng Có gắn với TK Có 336 là đơn vị thanh toán hộ là Tổng công ty hay Chi nhánh cùng cấp nhé.

khi mình chi từ tiền mặt ra ấy thì mình vẫn làm phiếu chi thông thường à bạn. với lại khi mình làm phiếu chi ra thì ko có mã chi nhánh ở đối tượng. hay mình chọn đối tượng nợ là đối tượng mình đang thanh toán hộ chi nhánh luôn ạ

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Chị vui lòng thực hiện:
1. Vào Danh mục\Tài khoản\Hệ thống tài khoản và tích TK 136, 336 chi tiết theo Đối tượng (Khách hàng hoặc Nhà cung cấp)
2. Vào Danh mục\Đối tượng: Khai báo các chi nhánh, Tổng công ty là các đối tượng công nợ
3 Khi nhập liệu chọn đối tượng liên quan
4. Xem Báo cáo\Tổng hợp\Sổ chi tiết tài khoản theo đối tượng.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Để có căn cứ tư vấn anh/chị vui lòng cho biết TK chờ phân bổ trước đó là tài khoản nào và nay cần chuyển sang Tài khoản nào, CCDC này đã phát sinh phân bổ hay chưa nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trường hợp chưa thực hiện Phân bổ anh/chị vào Công cụ dụng cụ\Sổ theo dõi CCDC, tích đúp chuột vào CCDC để mở lên và chọn lại TK chờ phân bổ => Cất.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!