Nhập sai ngày hạch toán và ngày chứng từ

HOA MY

Ngày 31/3 NCC có xuất cho mình hóa đơn hàng hóa trị giá 10tr chưa VAT. Nhưng khi nhận hóa đơn và hàng, minh đã nhập ngày hạch toán và ngày chứng từ trên phiếu nhập là 01/4, chỉ có TAB hóa đơn là mình nhập ngày 31/3. Vì thế hóa đơn này đã nhảy lên bảng kê thuế quý 2/17 (ngày hóa đơn trên bảng kê vẫn là 31/3). Đúng ra là nó phải ở bảng kê tháng 3 (quý 1), nhưng do mình nhập nhầm ngày hạch toán là 01/4. Như vậy, trường hợp này có gọi là sai không? Và cách sửa sai (nếu có) như thế nào?
Xin cảm ơn.

Sửa lần cuối:
Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

HOA MY

Nhưng mình muốn hỏi thêm là: hóa đơn ngày 31/3 nhưng nhập kho dữ liệu ngày 01/4 thì có vấn đề gì không, vì lâu nay mình hạch toán nhập kho theo ngày của hóa đơn chứng từ. Riêng cái này mình nhập bị nhầm ngày. Chứ về vấn đề khai thuế thì không sao. Mình đang muốn hỏi, có nên hạch toán hàng về trước, hóa đơn về sau không? Có nên sửa lại ngày nhập kho là 31/3 cho đúng với chứng từ, sau đó hạch toán ngày nhận hóa đơn là 01/4. Vậy có được không? Hay là để nguyên như vậy?

Sửa lần cuối:

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Vậy quý khách hàng kiểm tra xem việc nhập nhầm ngày 31/03 sang 01/04 có ảnh hưởng đến kho ví dụ như việc nếu 31/03 quý khách hàng có xuất kho âm số lượng hàng này không nhé. Nếu trong khoảng thời gian này quý khách hàng không thực hiện bút toán nào ảnh hưởng đến kho thì không sao nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!