NHẬP KHO HÀNG HÓA VỚI HÓA ĐƠN NGUYÊN VẬT LIỆU, GIA CÔNG

HUỲNH TUYỀN

Dear Anh/ Chị,

Cho em hỏi là:
Em nhập kho hàng hóa : nước mắm nguyên chai đóng thùng các loại.
Khi nhận hóa : 1 hóa đơn nguyên liệu (mắm lít), 1 hóa đơn vật liệu (chai, thùng), 1 hóa đơn công đóng chai.

Hàng này cty em đặt sản xuất nhập nguyên chai nhưng khi nhận hóa đơn là chia riêng lẻ ra.

Nhờ Anh/ Chị hỗ trợ hướng dẫn em hạch toán với ạ !

Em cám ơn Anh/ Chị nhiều ạ !

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dear Anh/ Chị,

Cho em hỏi là:
Em nhập kho hàng hóa : nước mắm nguyên chai đóng thùng các loại.
Khi nhận hóa : 1 hóa đơn nguyên liệu (mắm lít), 1 hóa đơn vật liệu (chai, thùng), 1 hóa đơn công đóng chai.

Hàng này cty em đặt sản xuất nhập nguyên chai nhưng khi nhận hóa đơn là chia riêng lẻ ra.

Nhờ Anh/ Chị hỗ trợ hướng dẫn em hạch toán với ạ !

Em cám ơn Anh/ Chị nhiều ạ !
Thưa chị,
trường hợp này chị có xuất nguyên vật liệu đi gia công không hay đây giống như hình thức mua hàng nhập kho ạ.

HUỲNH TUYỀN

Thưa chị,
trường hợp này chị có xuất nguyên vật liệu đi gia công không hay đây giống như hình thức mua hàng nhập kho ạ.
Dạ chị,

Trường hợp này bên em giống như hình thức mua hàng nhập kho ạ.

Bên em không nhập nguyên liệu về rồi xuất đi gia công. Bên nhà sản xuất họ tự nhập nguyên liệu và đóng chai bán cho bên em.

Nhờ chị hỗ trợ giúp em ạ.

Trân Trọng Cảm Ơn./

Nguyễn Mai Hương

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ chị,

Trường hợp này bên em giống như hình thức mua hàng nhập kho ạ.

Bên em không nhập nguyên liệu về rồi xuất đi gia công. Bên nhà sản xuất họ tự nhập nguyên liệu và đóng chai bán cho bên em.

Nhờ chị hỗ trợ giúp em ạ.

Trân Trọng Cảm Ơn./
Dạ trường hợp này tương tự như trường hợp mua nguyên vật liệu, xuất đi gia công & nhận hàng gia công về.
Chị hạch toán như sau ạ:
B1: Hạch toán hóa đơn mua mắm, chai (Nợ 152/ Có xxx)
và chi phí công đóng chai (Nợ 154 hoặc Nợ 627 tùy thông tư 133 hay 200)/ Có xxx) trên phân hệ mua hàng như bình thường.

B2: Hạch toán xuất hàng hóa vào 154 để tập hợp chi phí trên Phiếu xuất kho chọn loại 2. Sản xuất
Nợ 154/ Có 152 (xuất mắm, chai)

B3: Nhập kho thành phẩm, làm trên phiếu nhập kho chọn Loại 1. Nhập kho thành phẩm
Nợ 155/ Có 154, thành tiền bằng cộng tổng các chi phí trên lại