Lỗi chứng từ đối trừ khi lập phiếu xuất kho

Oanh Pham

Member
Chào misa,
Cty mình có 1 số nghiệp vụ nhập và xuất kho hàng ngay trong ngày.
Tuy nhiên mình gặp trường hợp là khi vào phần mềm 2nv này trong cùng 1 ngày thì ok nhưng khi nhập vào khác ngày thì lại ko đc.
Ví dụ :
Ngày 8/6 cty mình nhập giấy chống ẩm và mực in sau đó xuất dùng cho sản xuất luôn. (8/6 nhập kho nợ152,133/có111; xuất kho nợ154/có152)
Nếu 9/6 mình cùng nhập vào misa nghiệp vụ nhập và xuất luôn thì ok.
Nhưng nếu ngày 8/6 mình nhập và 9/6 mình xuất thì Misa thông báo chứng từ đối trừ không đủ số lượng xuất hoặc không tồn tại trong hệ thống hoặc được nhập sau chứng từ xuất hiện tại.
Nhờ ms hỗ trợ giúp !

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trường hợp nhập ngày 9/6 mà xuất ngày 8/6 thì xảy ra hiện tượng trên là đúng vì hàng chưa có trong kho nên ngày 8/6 không thể xuất được. Nếu mô tả nhập ngày 8/6, xuất ngày 9/6 mà không ghi sổ được, anh/chị vui lòng ghi rõ nội dung yêu cầu, cung cấp ID và Pass của phần mềm được cài đặt Tại đây gửi vào hòm thư [email protected] đồng thời cc cho email [email protected] để MISA vào hỗ trợ kiểm tra nhé!
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Phuong Le Nguyen

Mình cũng có trường hợp như thế này: Hàng hóa mình nhập tổng cộng trên kho là 28 hiện đã xuất 20 còn 8 (trong tổng hợp tồn kho có thể hiện đúng số này) nhưng bây giờ mình xuất kho thêm thì đối trừ chứng từ chỉ thể hiện còn có 2 chỉ cho xuất thêm 2, mình thắc mắc còn SL 6 kia không thể hiện ở chứng từ đối trừ, vậy ad chỉ cách cho mình sửa lỗi này với. P/s Cty mình áp dụng pp xuất kho đích danh và chứng từ nhập kho đều nhập trước thời gian mình xuất kho

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Mình cũng có trường hợp như thế này: Hàng hóa mình nhập tổng cộng trên kho là 28 hiện đã xuất 20 còn 8 (trong tổng hợp tồn kho có thể hiện đúng số này) nhưng bây giờ mình xuất kho thêm thì đối trừ chứng từ chỉ thể hiện còn có 2 chỉ cho xuất thêm 2, mình thắc mắc còn SL 6 kia không thể hiện ở chứng từ đối trừ, vậy ad chỉ cách cho mình sửa lỗi này với. P/s Cty mình áp dụng pp xuất kho đích danh và chứng từ nhập kho đều nhập trước thời gian mình xuất kho
Thưa anh/chị
Để xem chính xác nhất đơn vị vào BC/Kho/ sổ chi tiết VTHH theo chứng từ nhập chọn khoản thời gian tới tương lai để xem cho chuẩn nhé, có thể đơn vị đã chọn các chứng từ nhập đó cho các phiếu xuất thời gian sau này

Trân trọng