Không xác định được kỳ tính giá thành

Jây

Anh/chị Misa xem giúp em với ạ,
Em đang cần tính giá thành dịch vụ - Hợp đồng bán (TT133), nhưng cần chi tiết 154 nên có thêm tài khoản 1541,1542,1547 là tài khoản con của 154. Khi sang Phân hệ Giá thành và xác định kỳ Tính giá thành thì không hiện lên Hợp đồng bán nên K thêm đc kỳ tính giá thành (Đã kiểm tra làm đủ các bước trước khi làm bước Xđ kỳ tính giá thành). K biết có phải do em mở tài khoản con của 154 nên bị như vậy không ạ? Anh chị HD em cách xử lý với ạ. E cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Do TT 133 đã chi tiết đến từng khoản mục nên Anh/chị không nên tách tiết khoản.
Anh/Chị kiểm tra các chứng từ chi phí phát sinh đã chọn đầy đủ hợp đồng chưa. Và trên Phân hệ hợp đồng bán\ Các hợp đồng đã được tích vào ô Tính giá thành chưa nhé.
Khi xác định kỳ tính giá thành anh/chị có thể ấn vào Chọn để chọn các hợp đồng tương ứng.
Trân trọng cám ơn!

Đính kèm

nuna88

Member
cho mình hỏi về tính giá thành công trình, tại sao khi xác định kỳ tinhsgias thành và phân bổ chi phí, phần mềm không hiện thị số liệu nhỉ

Đính kèm

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Anh/Chị
Trường hợp toàn bộ chi phí Anh/Chị đã xác định được và chọn đích danh cho công trình hay ĐTTHCP thì khi tính giá thành sẽ không phát sinh chi phí chung cần phân bổ nhé.
Trân trọng!

nuna88

Member
như vậy thì mình bỏ qua bước phân bổ chi phí và tiến hành nghiemejt hu công trình luôn hả ad. như vậy làm sao để biết dc tổng chi phí cho công trình đó là bao nhiêu ( có phải mình vào tổng hợp, xem chi tiết tk k?)

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Anh/Chị vào báo cáo\Gía thành\Bảng tổng hợp chi phí theo đối tượng THCP, công trình v.v...để xem chi phí nhé.
Do Anh/Chị không phát sinh chi phí chung nên sẽ bỏ qua bước này nhé.
Trân trọng cám ơn!

nuna88

Member
mình cũng đã tập hợp chi phí , sau đó đưa nhà xưởng vào hoạt động mà sao xem tổng hợp chi phí của công trinhfn hà xưởng, nó lại là số 0

Đính kèm

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Đối với báo cáo này PM chỉ lấy lên những TK liên quan giá thành ví dụ 154 (TT133), 62x ( TT 200).
Trường hợp Anh/Chị hạch toán liên quan TK 241 anh/chị có thể vào báo cáo\tổng hợp\Tổng hợp chi phí công trình, hợp đồng theo KMCP (TT133)
Trân trọng cám ơn!