KHẤU TRỪ THUẾ GTGT

Em chào Misa ạ,

Em đã lên tờ khai thuế GTGT của tất cả 4 quý trên phần mềm misa, Trên tờ khai quý 4.2018 thể hiện: số thuế còn được khấu trừ chuyển sang kỳ sau: 294.358.547 ( đã xóa đi làm lại rất nhiều lần)

Tiếp theo em vào báo cáo - bảng cân đối tài khoản thì tài khoản 1331 số tiền : 298.005.030

Hai số tiền này không khớp với nhau, em tìm mọi cách mà chưa biết sai chỗ nào.

Misa giúp em với ạh,

Em cám ơn ạh,

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Chưa biết thì đi tìm thôi
1. Bạn thử tìm từ Báo cáo đối chiếu, thực hiện đối chiếu cho từng quý, đối chiếu cả đầu ra và đầu vào, theo mình 90% là không khớp ở đầu vào.
Thao tác:
Báo cáo\Báo cáo đối chiếu\Báo cáo đối chiếu bảng kê thuế và sổ cái
Chọn kỳ đối chiếu và tài khoản đối chiếu phù hợp để thực hiện đối chiếu.
2. Nếu chưa tìm được thử kiểm tra các bút toán khấu trừ thuế
Tùy từng kỳ kê khai số phát sinh trên chứng từ sẽ được phần mềm tính toán, bạn xem các số đó có số nào không hợp lý không, có lần phần mềm tính cho mình số phát sinh lạ hoắc không vào đâu cả, mình phải sửa trực tiếp.
3. Nếu đã qua cả 2 bước trên mà không thấy nguyên nhân thì chỉ còn cách in bảng kê từng quý rồi đối chiếu với sổ tk 133 và 33311.
Có thể một bút toán điều chỉnh nào đó vào sổ ảnh hưởng đến tờ khai mà bạn lại quên kê khai điều chỉnh
Chúc bạn thành công.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Em chào Misa ạ,

Em đã lên tờ khai thuế GTGT của tất cả 4 quý trên phần mềm misa, Trên tờ khai quý 4.2018 thể hiện: số thuế còn được khấu trừ chuyển sang kỳ sau: 294.358.547 ( đã xóa đi làm lại rất nhiều lần)

Tiếp theo em vào báo cáo - bảng cân đối tài khoản thì tài khoản 1331 số tiền : 298.005.030

Hai số tiền này không khớp với nhau, em tìm mọi cách mà chưa biết sai chỗ nào.

Misa giúp em với ạh,

Em cám ơn ạh,
Cám ơn anh/chị VNA111 đã chia sẻ.
Nhờ anh/chị thực hiện theo giải pháp đã được chia sẻ xem có tìm ra nguyên nhân không nhé.
MISA gửi hướng dẫn đối chiếu thuế và sổ cái Tại đây.
Anh/chị kiểm tra lại nhé.
Trân trọng cám ơn!