Kết chuyển chi phí 622, 627 vào nợ 154

Cụ thể là công ty em xác định tính giá thành theo phương pháp giản đơn, nhưng những chi phí 622,627 không xác định được đối tượng tập hợp chi phí nên muốn kết chuyển chung từ 622,627 sang 154. Anh/Chị xem giúp em cần thao tác như thế nào trên phần mềm ạ.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trần Yến Chi

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng!
Với các chi phí 622,627 không tập hợp được khi tính giá thành Quý khách tính phân bổ chi phí chung theo tiêu thức NVL trực tiếp.
Sau đó phần mềm tự tính giá thành và kết chuyển chi phí sang 154 ạ.
Trân trọng cảm ơn!

Trần Thị Kim Chi _1233

Member
Nhân viên MISA
Thưa chị Thắm,
MISA phản hồi vấn đề của chị như sau:
Vấn đề: Không thấy bước tập hợp chi phí chung để phân bổ và kết chuyển tính giá thành
Giải pháp: Bước phân bổ chi phí chung nằm tại bước 7 của tài liệu tính giá thành tại link: http://help.misasme2017.misa.vn/tinhgiathanh_theopp_iandon_theo_tt200.htm
Sau khi thực hiện xong bước 7, chị Thắm vui lòng làm tiếp bước 8.Kết chuyển chi phí là sẽ kết chuyển được cả chi phí trực tiếp và chi phí chung.
Trân trọng cảm ơn!

Thực tế bên em thế này ạ.
Các chi phí chung trong kỳ chưa tạo ra được thành phẩm, trải qua nhiều kỳ mới tạo ra được thành phẩm. Vậy có cách nào cuối mỗi tháng bên em kết chuyển chi phí chung sang tài khoản 154 và treo ở đó mà không tính giá thành được không ạ.

Trần Yến Chi

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng!
Vậy Quý khách vào Nghiệp vụ/ Tổng hợp / Chứng từ nghiệp vụ khác tự lập bút toán kết chuyển tài khoản 62 sang 154 ạ.
Trân trọng cảm ơn!

Kunkonhp

Member
bên mình tính giá thành công trình, khi khai báo và xuất kho nguyên vật liệu công cụ dụng cụ mình đều chọn theo đôi tượng tập hợp chi phí, công trình nhưng khi tính giá thành vẫn báo tk 621 thiếu đối tượng tập hợp chi phí và khi kết chuyển lãi lỗ thì những phần nguyên vật liệu đo ko kết chuyển được
giúp mình đc ko ạ

Trương Hạnh

Well-Known Member
bên mình tính giá thành công trình, khi khai báo và xuất kho nguyên vật liệu công cụ dụng cụ mình đều chọn theo đôi tượng tập hợp chi phí, công trình nhưng khi tính giá thành vẫn báo tk 621 thiếu đối tượng tập hợp chi phí và khi kết chuyển lãi lỗ thì những phần nguyên vật liệu đo ko kết chuyển được
giúp mình đc ko ạ
Thưa Quý khách hàng!
Khi hạch toán tính giá thành nếu chọn công trình rồi thì sẽ không chọn đối tượng THCP nữa, trường hợp phần mềm cảnh báo như trên anh/chị vào danh mục\Tài khoản\hệ thống tài khoản\ 621 nhấn sửa và bỏ tích ô đối tượng THCP đi
Trân trọng!

tâm1990

Member
Thưa quý khách hàng!
Số kết chuyển chính là số phát sinh đơn vị tự định khoản vào TK 154 ví dụ chi phí NVLTT Nợ 154/C156, chi phí nhân công Nợ 154/C334, chi phí mua ngoài: Nợ 154/C111,112
Trân trọng!
VÍ DỤ , EM LÀ CTY DỊCH VỤ VẬN CHUYỂN TRUNG GIAN, VẬY 154 LÀ TẬP HỢP DỊCH VỤ MUA VÀO ĐÚNG K CHỊ