Hỏi về tính giá thành

Mình vào phân hệ tính giá thành , thực hiện thao tác xác nhận phân bổ chi phí chung không thấy hiện các mã khoản mục chi phí để tập hợp phân bổ ( như hình đính kèm )
Mong được sự trợ giúp
Trân trọng cảm ơn

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Lê Thị Hoài Thương

Moderator
Thành viên BQT
Kính thưa Quý Khách hàng!
MISA xin phản hồi vấn đề của Anh Chị như sau:
Vấn đề: Mình vào phân hệ tính giá thành , thực hiện thao tác xác nhận phân bổ chi phí chung không thấy hiện các mã khoản mục chi phí để tập hợp phân bổ
Giải pháp: Thưa Anh Chị, Anh chị đang tính giá thành theo TT133 đúng không ạ?
Trường hợp là TT133 , Các khoản chị phí sản xuất Anh Chị ghi nhận Nợ 154 và Chọn khoản mục chi phí đồng thời để trống Đối tượng tập hợp chi phí thì mới lên phần phân bổ chi phí chung này nhé
Còn là TT200 Các khoản chi phí sản xuất hạch toán trên Nợ 62X để trống đối tượng tập hợp chi phí thì sẽ lên phần này Anh Chị nhé
Trân trọng cảm ơn Anh Chị!
Kính chúc Anh Chị sức khỏe và thành công!

Cảm ơn bạn, mình đã làm theo bạn hướng dẫn và đã thực hiện đc, nhưng sang đến bước tính giá thành thì lại bị như hình ( không lên được giá để cập nhật giá xuất, nhập kho )
Mong bạn trả lời giúp

Đính kèm

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Anh/Chị kiểm tra xem đã lập chứng từ nhập kho thành phẩm hay chưa nhé.
Nếu đã nhập kho thành phẩm thì kiểm tra tiếp đã chọn ĐTTHCP chưa nhé, nếu chưa chọn anh/chị chọn vào nhé.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý Khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

nuna88

Member
hi add, cho minh hỏi lại ở bài viết này luôn nhé.
mình làm theo TT133, nhưng k ghi nhận nợ 154 mà cho vào luôn tk 241
cuối kỳ vào NV khác kc N211 C241 ( lấy số liệu bằng cách vào Tổng hợp/chi tiết tài khoản 241)
Sau đó tiến hành ghi tăng TSCĐ và phân bổ
Mình làm như vậy có đúng k ad

nuna88

Member
cảm ơn ad nhiều. cho minh. hoir thêm chút nữa, vào quý 3, cty mình làm song song 4 công trình liên tiếp. nhưng khi vào phân hệ tính giá thành có một số phát sinh sau:
1. ở bước xách định kỳ tinhsgias thành, không tách rời được 4 công trình. PM cứ báo bị lặp vì cùng 1 quãng thời gian
2. ở bước phân bổ chi phí, nó chỉ chiphí của 1 hóa đơn thôi( hình 1), trong khi đó 154 của minh cho 4 công trình thì lại rất nhiều (hình 2)
Mong nhận phản hồi từ ad
Thanks

Đính kèm

• 30.9 KB Lượt xem: 193
  • 24.3 KB Lượt xem: 199

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
1./ Nếu Anh/Chị muốn tính riêng từng công trình tại bước xác định kỳ tính giá thành tiến hành Loại bỏ công trình ra khỏi kỳ tính giá thành.
Các kỳ giá thành sau cũng tương tự, loại bỏ các công trình ra và chỉ để lại 1 công trình cần tính thôi nhé.
Anh/Chị nếu cùng 1 kỳ thì nên để chung luôn vì có phát sinh chi phí chung PM sẽ tiến hành phân bổ tự động theo các tiêu thức.
2./Anh/Chị kiểm tra các chứng từ hạch toán 154 đã chọn KMCP chưa. Nếu chưa Anh/Chị tiến hành chọn vào nhé.
Kiểm tra giúp em các chứng từ phát sinh 154 có chọn công trình chưa. Nếu có chọn trực tiếp công trình PM sẽ hiểu đây là chi phí trực tiếp và không hiển thị trên bước phân bổ chi phí chung.
Trân trọng cám ơn!

nuna88

Member
cảm ơn ad nhé. mình làm dc cái công trình ad hướng dẫn rồi.
cho mình hỏi thêm, khi ghi tăng tscd tại sao PM báo CHỨNG TỪ Ở NGUỒN GỐC HÌNH THÀNH KHÔNG BẰNG NGUYÊN GIÁ TSCĐ. mà trên thực tế, mình đổ bc thì thấy nó trung con số rồi mà ( ảnh đính kèm)

Đính kèm

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Trên chứng từ ghi tăng sẽ có tab 4. Nguồn gốc hình thành
Anh/Chị tiến hành chọn chứng từ NVK hạch toán Nợ 211/241 vào nhé.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý Khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
View attachment 4830
Tính giá thành : M lên lệnh sản xuất , rồi lập phiếu xuất kho , nhưng sao m k thấy đơn giá hiện ra khi lên phiếu xuất hả b.
Thưa Quý khách hàng!
Khi chị tiến hành lập lệnh sản xuất nhưng do chị chưa vào kho/tính giá xuất kho nên khi trên phiếu xuất kho không có giá trị nhé!
Trân trọng!

Misa cho mình hỏi với: Công ty mình có mua bảo hộ lao động, CCDC, nguyên vật liệu để phục vụ công trình thi công A, xuất luôn không qua kho thì hạch toán như thế nào a để sau tính giá thành công trình A ạ

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Anh/Chị tiến hành vào Nghiệp vụ\Mua hàng\Mua hàng không qua kho, trên chứng từ qua tab thống kê chọn chi tiết công trình đối với NVL:http://help.misasme2017.misa.vn/muahang_trongnuoc_khongquakho.htm
Đối với bảo hộ lao động, CCDC nếu phân bổ nhiều kỳ trên chứng từ mua hàng anh/chị hạch toán Nợ 242\ Sau đó tiến hành ghi tăng CCDC để theo dõi và phân bổ\Khi ghi tăng CCDC tại tab thiết lập phân bổ thiết lập phân bổ cho công trình. Anh/chị xem hướng dẫn sau:http://help.misasme2017.misa.vn/html_18030100.htm
Trân trọng cám ơn!