Hỏi cách tính giá vốn hàng nhập khẩu trên MISA Amis

lehoang226

Xin chào?
Bên mình có đơn hàng nhập khẩu nhiều loại hàng với số lượng khác nhau. Nhân viên kinh doanh bên mình tính thủ công giá vốn để lên phương án bán hàng trước đó, sau đó khi kế toán nhập số liệu vào MISA để tự động tính giá thì lại bị lệch kết quả 1 ít. Cho mình hỏi các bước tính giá vốn nhập khẩu của phần mềm MISA như thế nào được không? Để các đợt sau bên mình nhập hàng sẽ có kế hoạch khớp với MISA luôn.
Nhân viên bên mình đang tính theo thứ tự sau:
1. Tính tỷ trọng trị giá FOB các loại hàng hóa để phân bổ cước tàu
2. Cộng giá FOB và phí cước tàu đã phân bổ để tính thuế nhập khẩu theo tỷ giá của hải quan
3. Tính VAT theo giá đã tính được ở bước 2.
4. Tính giá trị hàng hóa theo tỷ giá thực, cộng cước tàu ở bước 1, cộng thuế nhập khẩu ở bước 2, cộng VAT ở bước 3
5. Tính lại tỷ trọng hàng hóa từ bước 4.
6. Phân bổ phí dịch vụ logistics (đã bao gồm VAT) theo tỷ trọng bước 5.
7. Tính giá về kho bằng giá ở bước 4 cộng phí dịch vụ ở bước 6.
8. Chia số lượng để lấy đơn giá vốn có VAT
9. Lấy giá bước 8 chia 1.1 để ra giá chưa có VAT

Xin cảm ơn.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NgThXuan

Hi Misa,
Cho mình hỏi về phân bổ chi phí mua hàng thì nhập khẩu hàng hoá: Trên inv nhập khẩu của bên mình thường có 2 khoản: 1 khoản là tiền hàng và 1 khoản là cước chuyển phát NCC tính cho cty mình. Tức là mình phải trả cho NCC cả tiền hàng và tiền cước đó. Khi mình hạch toán, thì mình làm theo ảnh dưới (tức là mình hạch toán cước chuyển phát đó là cpmh, hạch toán cùng trong 1 ph iếu nhập khẩu, sau đó phân bổ ở tab chi phí trả trước-cái này do các bạn Misa đã hướng dẫn mình nthe). Nhưng sau đó mình phát hiện ra, nếu mình làm như trên thì tổng tiền nhập kho của mình sẽ bị tính 2lần tiền cước chuyển phát, như thế số liệu nhập kho sẽ ko đúng. Misa tư vấn cho mình với

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
Hi Misa,
Cho mình hỏi về phân bổ chi phí mua hàng thì nhập khẩu hàng hoá: Trên inv nhập khẩu của bên mình thường có 2 khoản: 1 khoản là tiền hàng và 1 khoản là cước chuyển phát NCC tính cho cty mình. Tức là mình phải trả cho NCC cả tiền hàng và tiền cước đó. Khi mình hạch toán, thì mình làm theo ảnh dưới (tức là mình hạch toán cước chuyển phát đó là cpmh, hạch toán cùng trong 1 ph iếu nhập khẩu, sau đó phân bổ ở tab chi phí trả trước-cái này do các bạn Misa đã hướng dẫn mình nthe). Nhưng sau đó mình phát hiện ra, nếu mình làm như trên thì tổng tiền nhập kho của mình sẽ bị tính 2lần tiền cước chuyển phát, như thế số liệu nhập kho sẽ ko đúng. Misa tư vấn cho mình với

View attachment 18755
Chao anh chị
Bên mình nhập khẩu qua kho hay không qua kho ạ?
Nếu như nhập khẩu không qua kho như hình đang chọn thì sẽ không có bước phân bổ chi phí hàng hóa nữa ạ, phân bỏ chi phí để cộng vào giá trị nhập kho hàng hóa nhưng bên mình không nhập kho ghi nhận chi phí luôn nên sẽ bỏ qua phân bổ mà chỉ cần hạch toán chi phí đó thôi ạ

NgThXuan

ở phần trên là mình nhập khẩu ccdc nên mình hạch toán là nhập khẩu ko qua kho. nhưng mình đang có khoản cước là 70 usd, thì mình sẽ phải phân bổ vào giá trị của từng ccdc chứ.

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
ở phần trên là mình nhập khẩu ccdc nên mình hạch toán là nhập khẩu ko qua kho. nhưng mình đang có khoản cước là 70 usd, thì mình sẽ phải phân bổ vào giá trị của từng ccdc chứ.
Chào anh
như trên em có giải thích, nếu là nhập khẩu nhập kho, anh sẽ phân bổ chi phí vào GIÁ TRỊ NHẬP KHO CỦA HÀNG MUA
Nếu phần này ghi tăng CCDC dùng 1 lần thì hạch toán thẳng vào chi phí không cần phân bổ ạ
Nếu ghi tăng CCDC dùng nhiều lần thì khi ghi tăng, bên mình chủ động xác định phân bổ cho CCDC đó bao nhiêu tiền thì điền tay phần giá trị nguyên gia CCDC đó cộng thêm phần chi phí được xác định.
Nếu như không muốn xác định thủ công anh có thể mua về nhập kho để phần mềm hỗ trọ phân bổ chi phí mua hàng sau đó xuất kho CCDC ra sử dụng ạ