hiện đơn giá khi nhập chứng từ mua hàng

Chào MISA !
Cho Em hỏi :
- Khi Em lọc các mã hàng để nhập trên chứng từ mua hàng muốn thể hiện đơn giá của các mặt hàng như hóa đơn bán hàng có được không ?
- Trên Báo cáo tổng hợp tồn kho em muốn thể hiện thêm cột đơn giá nữa được không ?
Em cảm ơn !

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị Hạnh,
Chị vui lòng cho biết đơn giá khi mua hàng chị muốn hiển thị như bán hàng nhằm mục đích phục vụ nhu cầu gì ạ? Nếu là muốn mặc định khi chọn mã hàng đó thì ô đơn giá luôn cố định phần giá mua được khai báo thì chị vui lòng vào Hệ thống\Tùy chọn\Vật tư hàng hóa và thực hiện lấy tùy chọn theo nhu cầu thực tế (hình minh họa: nếu chọn giá mua cố định trong danh mục thì chị vào Danh mục\Vật tư hàng hóa khai thông tin giá mua cố định hoặc có thể tùy chọn lấy giá mua gần nhất...) nhé.

Báo cáo tồn kho chị cần hiển thị đơn giá mua hay bán? Vì bản chất tồn kho và lại là báo cáo Tổng hợp thì giá mua hay bán trong kỳ là đơn giá được tổng hợp từ nhiều chứng từ mua và bán có biến động (không phải là đơn giá chi tiết cho từng chứng từ phát sinh) nên việc hiển thị ở đây nếu muốn chỉ mang tính chất Bình quân. Chị xác định lại yêu cầu và phản hồi rõ để MISA tư vấn cụ thể trường hợp này nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của chị!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
MISA chưa rõ nhu cầu này của đơn vị vì khi mua hàng là phụ thuộc vào hàng hóa mua vào trên hóa đơn nên việc phụ thuộc vào đơn giá mua rồi mới chọn mã hàng cụ thể là như thế nào, chị mô tả rõ hơn giúp MISA nhé.Còn hướng dẫn phía trên của MISA nghĩa là hỗ trợ khách hàng sau khi chọn mã hàng thì phần mềm sẽ hiển thị sẵn đơn giá mua nếu cố định khai báo ở Danh mục\Vật tư hàng hóa hoặc lấy từ đơn giá mua gần nhất để đỡ phải nhập lại.
Chị phản hồi giúp MISA nhé.

Chào chị !
Khi nhập chứng từ mua hàng phụ thuộc vào đơn giá mua của hàng hóa vì bên Em 1 mặt hàng khi mua vào có nhiều đơn giá khác nhau, nên 1 mặt hàng em khai nhiều mã tương ứng với nhiều đơn giá nhằm để xem DT thuần của từng đơn giá của mặt hàng đó.
Nên em muốn thể hiện đơn giá khi chọn từng mã hàng để biết mã hàng đó của đơn giá nào, vì đơn giá có số lẻ nên em không khai mã hàng kí hiệu theo đơn giá tương ứng được.
Em cảm ơn !

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị Hạnh,
Như vậy với trường hợp chị mô tả thì nghĩa là cột mã hàng chị gõ tìm theo tên hàng, ví dụ Máy vi tính==> Mong muốn phần mềm hiển thị tất cả các mã hàng hóa có chữ máy vi tính và có cột Đơn giá mua==> chị sẽ chọn mã nào có đơn giá phù hợp chứ không phải tìm theo mã hàng đúng không ạ? Chị phản hồi lại mô tả yêu cầu này để MISA có căn cứ xem xét yêu cầu cải tiến sản phẩm nhé.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị Hạnh,
Nhưng bản chất 1 mã hàng có nhiều đơn giá hay là mỗi mã hàng 1 đơn giá ạ? Vì nếu tìm theo mã hàng nghĩa là không phải tìm chính xác mà chị đang tìm chứa ký tự đầu để phần mềm liệt kê 1 loạt các mã tương tự đúng không ạ?Chị phản hồi để MISA hiểu rõ hơn yêu cầu này nhé.