HANG BAN TRA LAI

LePhuong123

Gửi anh chị,
Có cách nào cho nhập kho phiếu hàng bán trả lại trước phiếu xuất được ko ạ?
Ví dụ: khách hàng A mua 100 bao xi măng, KT đã làm phiếu bán hàng 100 bao nhưng thực tế kho chỉ còn 90 bao, khiến cho kho bị âm 10 bao. khách hàng chỉ kí nhận 90 bao vì thế KT lập thêm 1 phiếu hàng bán trả lại 20 tấn. vậy làm sao để kho không bị âm ạ?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Gửi anh chị,
Có cách nào cho nhập kho phiếu hàng bán trả lại trước phiếu xuất được ko ạ?
Ví dụ: khách hàng A mua 100 bao xi măng, KT đã làm phiếu bán hàng 100 bao nhưng thực tế kho chỉ còn 90 bao, khiến cho kho bị âm 10 bao. khách hàng chỉ kí nhận 90 bao vì thế KT lập thêm 1 phiếu hàng bán trả lại 20 tấn. vậy làm sao để kho không bị âm ạ?
Thưa anh/chị
TH này thì đơn vị cho phép xuất quá SL tồn , nó chỉ âm tại thời điểm , khi nào hàng về bù vào sau, chứ không làm phiếu trả hàng trước nhé, không thì tại thời điểm xuất xong đơn vị cho kiểm kê kho tăng SL hàng trong kho lên, sau khi nhận hàng trả về đơn vị lại tiếp tục điều chỉnh giảm hàng xuống bên phân hệ KHO/KIỂM KÊ KHO nhé
Trân trọng

ddung

Cho mình hỏi ké chút. Khi hàng bán bị trả lại phát sinh thêm chi phí như vận chuyển hay bị phạt thì vào phần mềm thế nào ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho mình hỏi ké chút. Khi hàng bán bị trả lại phát sinh thêm chi phí như vận chuyển hay bị phạt thì vào phần mềm thế nào ạ?
Thưa anh/chị
Vậy chi phí này đơn vị chịu đúng không ạ? hay bên kia ạ?a Nếu đơn vị chịu thì Trường hợp này thì chi phí vận chuyển cũng là chi phí bán hàng của đơn vị nên mình hạch toán mua dịch vụ bình thường nhé, vào Mua hàng/ Thêm Chứng từ mua dịch vụ hạch toán Nợ 641/Có TK liên quan nhé.
HD hạch toán chứng từ MDV: http://bit.ly/muadichvu
trân trọng