Hạch toán

Mình chào cả nhà.
Bên mình sản xuất mặt hàng nước giặt xả các loại và có nhập 1 lượng vỏ thùng carton, tem nhãn để sản xuất đóng gói ra mặt hàng trên
Cả nhà cho mình hỏi: với mặt hàng là vỏ thùng carton và tem nhãn trên thì mình nên hạch toán vào TK 152 hay đưa thẳng vào TK154
Rất mong cả nhà giúp đỡ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Theo em nếu như mình nhập kho rồi mới xuất ra để sản xuất thì đưa vào 152, còn mua bao nhiêu xuất thẳng hết đi sản xuất luôn thì đưa thẳng vào 154 luôn ạ.
Trân trọng!

Thưa anh/chị,
Theo em nếu như mình nhập kho rồi mới xuất ra để sản xuất thì đưa vào 152, còn mua bao nhiêu xuất thẳng hết đi sản xuất luôn thì đưa thẳng vào 154 luôn ạ.
Trân trọng!
cho mình hỏi thêm chút nữa: Trong kỳ mình có hạch toán nhập kho Thành phẩm ghi Nợ TK 155/ Có TK 154, nhưng tại sao nó không lên được bảng cân đối kế toán
Mình có hạch toán chi phí lương CNSX là Nợ TK 154/ Có TK 334 = ??? và mình muốn phân bổ cho số lượng sản phẩm hoàn thành trong kỳ thì làm như nào.
Rất mong nhận được sự phản hồi kịp thời để mình hoàn thiện sớm BCTC vì còn có 2 ngày nữa thôi
Trân trọng cảm ơn

Đính kèm

• 33.3 KB Lượt xem: 141
  • 118.1 KB Lượt xem: 143

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ chị có tính giá thành trên PM không chị? nếu tính giá thành thì phần 154 334 sẽ để phân bổ chi phí chung cho các sản phẩm ạ! còn 155 và 154 thì phải điền giá trị vào ms lên bảng cân đối ạ!

Thưa anh/chị,
Trân trọng!
cho mình hỏi thêm chút nữa: Trong kỳ mình có hạch toán nhập kho Thành phẩm ghi Nợ TK 155/ Có TK 154, nhưng tại sao nó không lên được bảng cân đối kế toán
Mình có hạch toán chi phí lương CNSX là Nợ TK 154/ Có TK 334 = ??? và mình muốn phân bổ cho số lượng sản phẩm hoàn thành trong kỳ thì làm như nào.
Rất mong nhận được sự phản hồi kịp thời để mình hoàn thiện sớm BCTC vì còn có 2 ngày nữa thôi
Trân trọng cảm ơn
Dạ chị có tính giá thành trên PM không chị? nếu tính giá thành thì phần 154 334 sẽ để phân bổ chi phí chung cho các sản phẩm ạ! còn 155 và 154 thì phải điền giá trị vào ms lên bảng cân đối ạ!
minh làm như sau:
HT vào phần mềm là N152/C331
Sau đó xuất nguyên liệu trên PM là N154/C152
Phần tính giá thành mình tính bằng tay ở file excel
và có HT vào pm cho sp A là N155/C154 = X
Nợ 156/C155 = X
Căn bản là phần mềm nó ko lên đc số phát sinh và số dư cuối kỳ bạn ah

Thưa Quý Khách hàng!
MISA xin trả lời vấn đề của Quý Khách hàng như sau:
Nếu chứng từ đã hoạch toán đầy đủ như trên nhưng vẫn không lên được trên bảng cần đối số phát sinh thì Quý Khách hàng vui lòng kiểm tra lại chứng từ đó đã được ghi sổ chưa nhé.
Nếu đã ghi sổ rồi mà vẫn không lên báo cáo Quý Khách hàng vui lòng ghi gõ vấn đề và gửi vào mail [email protected] để MISA kiểm tra hỗ trợ nhé
Trân trọng cảm ơn!