Hạch toán nghiệp vụ điều chỉnh thuế GTGT sau quyết toán trên phần mềm Misa

Cả nhà cho em hỏi chút.
Sau quyết toán thuế, công ty em có quyết định điều chỉnh giảm thuế GTGT. Trên phầ mềm Misa em đã hạch toán vào chứng từ nghiệp vụ khác mà lên tờ khai thuế GTGT thì phần điều chỉnh giảm đó không tự lên báo cáo, em điền tay vào chỉ tiêu 37 thì phần mềm báo lỗi chênh lệch bảng kê thuế GTGT với sổ cái. Cả nhà cho em hỏi, nghiệp vụ này nên xử lý như thế nào trên phần mềm Misa ạ
Em cám ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
Thưa anh/chị,
anh/chị đang lập tờ khai bổ sung trên phần mềm đúng không ạ?
mình đang làm tờ khai lần đầu của quý 3 luôn, tức là trong năm 2020 vừa rồi mình làm quyết toán thuế 5 năm. Trong tgian 5 năm đó thuế loại VAT của 1 số CP đầu vào đdo cty bỏ trốn đồng thời tăng VAT đầu ra của hàng xuất khẩu dẫn tới việc thuế GTGT được khấu trừ bên mình bị giảm sau quyết toán. Vậy trong TH này mình sẽ xử lý ntn ạ

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị
anh/chị hỏi lại cơ quan thuế cho chính xác xem có phải trường hợp này sẽ điều chỉnh trực tiếp trên tờ khai hay không ạ. Nếu đúng thì anh/chị tự nhập số điều chỉnh giảm vào chỉ tiêu 37 là được ạ.
Trân trọng!

Thưa anh/chị
anh/chị hỏi lại cơ quan thuế cho chính xác xem có phải trường hợp này sẽ điều chỉnh trực tiếp trên tờ khai hay không ạ. Nếu đúng thì anh/chị tự nhập số điều chỉnh giảm vào chỉ tiêu 37 là được ạ.
Trân trọng!
Khi mình tự nhập liệu vào chỉ tiêu 37 phần mềm báo lỗi tờ khai có sự chênh lệch với sổ cái

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị, phần mềm báo chênh lệch thế nào chị bấm vào xem có phải do lệch vì nhập số liệu vào chỉ tiêu 37 không ạ? Chị chụp hình ảnh báo lỗi giúp em luôn nhé.
Trân trọng!

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị, phần mềm cảnh báo như vậy chị bỏ qua nhé vì chứng từ điều chỉnh thuế này chị không có phát sinh thêm VAT ạ.
Trân trọng!