Hạch toán lệ phí để lại

tranvan

Anh/chị có thể hỗ trợ em hạch toán phần phần phí bảo vệ môi trường đối với nước thải công nghiệp được trích lại không ạ? em nhận được giấy báo có của kho bạc. hạch toán là Nợ 112/Có 5111. và thấy nó sai mà chưa biết sửa ntn.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Khoản phí này là đơn vị thu 100% sau đó trích nộp ngân sách rồi được giữ lại hay cụ thể như thế nào, đơn vị có chuyển từ TK tiền gửi này sang TK tiền gửi khác hay không? chị vui lòng mô tả cụ thể từng nghiệp vụ thực tế liên quan tới nghiệp vụ để MISA có căn cứ tư vấn nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của chị!

tranvan

Theo Nghị định 154/2016/NĐ-CP thì như thế này:
2. Đối với nước thải công nghiệp:

a) Để lại 25% trên tổng số tiền phí bảo vệ môi trường thu được cho tổ chức thu phí để trang trải chi phí cho hoạt động thu phí (điều tra, thống kê, rà soát, phân loại, cập nhật, quản lý đối tượng chịu phí); trang trải chi phí đo đạc, đánh giá, lấy mẫu, phân tích mẫu nước thải phục vụ cho việc thẩm định tờ khai phí, quản lý phí; kiểm tra định kỳ hoặc đột xuất đối với nước thải công nghiệp. -

b) Phần còn lại (75% trên tổng số phí bảo vệ môi trường đối với nước thải công nghiệp thu được) được nộp vào ngân sách địa phương để sử dụng theo quy định tại khoản 3 Điều này.

Phòng em không phải cơ quan thu. Em chỉ nhận được giấy báo có của kho bạc là UB quận chuyển tiền vào TK với nội dung là Phí nước thải công nghiệp được trích lại thôi.

Anh/chị giúp em với.