Hạch toán hóa đơn điều chỉnh giảm số lượng

Dear ace group
Mình đang có 1 vướng mắc: bên mình là bên mua hàng và bên mình có xuất hóa đơn trả lại hàng mua cho bên bán như sau:
Ngày 31/05/2022, xuất hóa đơn trả lại hàng mua với số lượng x đơn giá = 50.000 can x 31.500 = 1.575.000.000
Ngày 21/07/2022, xuất hóa đơn điều chỉnh giảm số lượng hàng mua trả lại của ngày 31.05.2022 = 20.00 x 31.500= 630.000.000
Vậy mình phải hạch toán như nào cho đúng với việc điều chỉnh giảm hàng mua trên
Rất mong đc ace giúp đỡ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị, ngày 31/5 chị xuất hàng trả lại, chị xuất kho, hạch toán N331 C156. Ngày 21/7 chị điều chỉnh giảm số hàng trả, nghĩa là giảm số xuất trả => nhập lại kho, thì chị hạch toán nhập kho: N156 C331, vào kho/ nhập kho để hạch toán nhé ạ.

Thưa chị, ngày 31/5 chị xuất hàng trả lại, chị xuất kho, hạch toán N331 C156. Ngày 21/7 chị điều chỉnh giảm số hàng trả, nghĩa là giảm số xuất trả => nhập lại kho, thì chị hạch toán nhập kho: N156 C331, vào kho/ nhập kho để hạch toán nhé ạ.
cho mình hỏi thêm: vậy phần thuế GTGT của phần điều chỉnh giảm này, thì sẽ như nào? vì bên mình có xuất hóa đơn điều chỉnh giảm của lô hàng mua trả lại của ngày 31.05.2022 nêu trên

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thuế GTGT khi chị xuất hóa đơn trả hàng, chị hạch toán N331 C1331, khi điều chỉnh giảm=> tăng lại số thuế, chị vào chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán N1331 C331 nhé ạ.

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Đối với hàng nhập lại kho, chị vào phân hệ kho/ nhập kho nhé ạ. Tiền thuế chị hạch toán trong chứng từ nghiệp vụ khác.

Thuế GTGT khi chị xuất hóa đơn trả hàng, chị hạch toán N331 C1331, khi điều chỉnh giảm=> tăng lại số thuế, chị vào chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán N1331 C331 nhé ạ.
chỗ này là ghi tăng lại số tiền theo giá trị trc thuế nhập kho, hay ghi theo số thuế GTGT trên hoá đơn điều chỉnh giảm đó bạn?

Dạ mình ghi theo số tiền trên hóa đơn điều chỉnh nhé ạ.
Như vậy m hiểu là: Khi bên mua xuất hoá đơn điều chỉnh giảm của hàng mua trả lại trước đó. thì sẽ vào phân hệ Nhập kho để nhập lại số lượng hàng thực tế N156/C331
Phần thuế GTGT của Hoá đơn điều chỉnh giảm, vào phân hệ Nghiệp vụ khác, ghi nhận là N1331/C331 = số GTGT âm
Ví dụ: Hoá đơn điều chỉnh giảm của hàng mua trả lại ngày 30/5/2022 là -57.516 x 40.500
Thành tiền giảm = - 2.329.xxx.xxx
Thuế VAT giảm = - 239.xxx.xxx

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ mình hạch toán tăng giảm căn cứ vào bút toán hạch toán, còn số tiền vẫn ghi số dương nhé ạ. tăng thuế đầu vào: N1331 C331: số tiền dương, giảm thuế đầu vào: N331 C1331: số tiền dương. Tk 1331 phát sinh nợ => tăng, phát sinh có=> giảm.

Dạ mình hạch toán tăng giảm căn cứ vào bút toán hạch toán, còn số tiền vẫn ghi số dương nhé ạ. tăng thuế đầu vào: N1331 C331: số tiền dương, giảm thuế đầu vào: N331 C1331: số tiền dương. Tk 1331 phát sinh nợ => tăng, phát sinh có=> giảm.
Như vậy, ở ảnh này ( bên m là bên mua xuất điều chỉnh giảm, trả lại hàng của bên bán), m sẽ hạch toán N331/C1331 = 232 triệu, ko biết là có đúng ko?

Đính kèm

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Khi chị xuất hóa đơn trả hàng lại hàng mua, chị đã hạch toán giảm thuế: N331 C1331: số tiền dương. Khi chị xuất hóa đơn điều chỉnh giảm của hóa đơn trả lại hàng mua đó => chị phải tăng lại thuế hạch toán N1331 C331: số tiền dương ( hóa đơn sẽ là số âm do điều chỉnh giảm) . chị xác định lại chỗ tiền thuế chị đang hạch toán ở giai đoạn nào để thì hạch toán đúng theo giai đoạn đó nhé.

Khi chị xuất hóa đơn trả hàng lại hàng mua, chị đã hạch toán giảm thuế: N331 C1331: số tiền dương. Khi chị xuất hóa đơn điều chỉnh giảm của hóa đơn trả lại hàng mua đó => chị phải tăng lại thuế hạch toán N1331 C331: số tiền dương ( hóa đơn sẽ là số âm do điều chỉnh giảm) . chị xác định lại chỗ tiền thuế chị đang hạch toán ở giai đoạn nào để thì hạch toán đúng theo giai đoạn đó nhé.
cảm ơn BQT nhé
Như vậy là bên bán sẽ hạch toán ngược lại với bên mình nhỉ?
Bên bán sẽ hạch toán là
30/5/22: Khi nhận đc hoá đơn do bên mua xuất trả lại hàng: N511 N33311/ C131; đồng thời ghi nhận N156/C632
21/7/22: Khi nhận đc hoá đơn điều chỉnh giảm của bên Mua điều chỉnh
Vào phiếu xuất kho, N632/C156 ( lượng hàng chênh lệch giữa HĐơn lúc đầu và HĐ điều chỉnh giảm)
Vào phiếu ktoan ghi nhận công nợ N131/C33311
M ghi nhận hộ bên bán như này đúng ko nhỉ?

NTTUYEN

Nếu điều chỉnh giảm số lượng bên mua trả lại thì chị hach toán tăng số lương bán ra và tăng thuê là đúng, nhưng nghiệp vụ này lại không tăng doanh thu sao ạ, nếu tăng doanh thu thì chi phải hạch toán nợ 131/511 nữa ạ
Trân trọng !