Hạch toán hàng nhập khẩu

thochi136

Mình có nghiệp vụ này Misa hỗ trợ giúp mình:
Ngày 1/7 mua của ngân hàng thương mại tỷ giá 22.745 ứng trước tiền cho nhà cung cấp nước ngoài 7.7903,85 USD
Ngày 20/7 mua của ngân hàng thương mại tỷ giá 23.075 thanh toán nốt cho nhà cung cấp 16.072,83 USD
Ngày 25/7 hàng về tỷ giá hải quan là 23.270.
Phí trước hải quan 21.351.200 đ
Bên mình hạch toán theo tt 200, hỗ trợ bằng hình ảnh giúp mình càng tốt nha.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Anh/Chị dùng Tài khoản tiền VND để mua USD đúng không ạ?
Và anh/Chị có theo dõi Tài khoản USD không ạ?
Anh/Chị ghi rõ để MISA hướng dẫn nhé.
Trân trọng!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mình có nghiệp vụ này Misa hỗ trợ giúp mình:
Ngày 1/7 mua của ngân hàng thương mại tỷ giá 22.745 ứng trước tiền cho nhà cung cấp nước ngoài 7.7903,85 USD
Ngày 20/7 mua của ngân hàng thương mại tỷ giá 23.075 thanh toán nốt cho nhà cung cấp 16.072,83 USD
Ngày 25/7 hàng về tỷ giá hải quan là 23.270.
Phí trước hải quan 21.351.200 đ
Bên mình hạch toán theo tt 200, hỗ trợ bằng hình ảnh giúp mình càng tốt nha.
Thưa Quý Khách hàng
- Ngày 1/7 Anh/Chị vào Ngân hàng\ Uỷ Nhiệm chi\ Hạch toán Nợ 331/1121 (Loại tiền USD) tỷ giá 22.745
- Ngày 20/7 Anh/Chị vào Ngân hàng\ Uỷ Nhiệm chi\ Hạch toán Nợ 331/1121 (Loại tiền USD) tỷ giá 23.075
- Ngày 25/7 Hàng về Anh/Chị làm như hướng dẫn sau: http://help.misasme2017.misa.vn/muahang_nhapkhau_nhapkho.htm
Tỷ giá trên chứng từ lúc này sẽ là tỷ giá bình quân của 2 lần thanh toán trước đó.
Trường hợp tỷ giá hải quan áp để tính thuế NK khác với tỷ giá bình quân giữa 2 lần thanh toán Anh/Chị làm theo hướng dẫn sau: https://forum.misa.com.vn/threads/m...ac-voi-ty-gia-mua-hang-cua-nha-cung-cap.1949/
Phí trước hải quan Anh/Chị làm theo hướng dẫn sau: http://help.misasme2017.misa.vn/muahang_cophatsinhchiphimuahang.htm
( Khi phân bổ chi Phí sẽ phân bổ ở tab Phí trước hải quan để tính thuế NK).
Trân trọng cám ơn!

Sửa lần cuối:

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý Khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Misa giúp mình nghiệp vụ này với nhé.
Công ty mình nhận hàng mẫu về thử nghiệm với trị giá của lô hàng này là 0đ. nhưng bên mình phải thanh toán tiền vận chuyển ra sân bay là 360euro. mình lên ngân hàng để chuyển tiền thanh toán trả tiền vận chuyển. chuyển xong bên ngân hàng có đưa cho mình 3 chứng từ. đó là:
1. hóa đơn mua euro. bằng 360 * tỷ giá
2. phí điện toán có bao gồm thuế VAT
3. phiếu chuyển tiền. ( đã chuyển tiền thành công)
cho mình hỏi nếu hạch toán trên Misa thì mình phải hạch toán như thế nào vậy ạ.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Trường hợp mua ngoại tệ bằng tiền gửi VNĐ tại Ngân hàng ( Không theo dõi TK NH bằng ngoại tệ) : Vào Nghiệp vụ\Ngân hàng\Uỷ nhiệm chi Hạch toán Nợ 1388/Có 1121 Loại tiền VNĐ.
-Phí điện toán có thể hạch toán chung với chứng từ Uỷ nhiệm chi luôn nhé.
- Phiếu chuyển tiền: xác nhận đã chuyển tiền: Vào Nghiệp vụ\ Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác\ Hạch toán Nợ 331/1388 Loại tiền EUR.
Trường hợp mua bằng tiền mặt Anh/Chị làm tương tự.
Trân trọng cám ơn!

phuong1909

chào bạn!
Bên mình cũng đang có trường hợp nhập hàng giống của chị Thochi136, cho mình hỏi nếu nhập hàng theo tỷ giá thanh toán trước thì có phải là giá trung bình của 2 lần chuyển tiền = (22.745 + 23.075)/2 = 22.910đ có đúng ko, và mình sẽ ko còn bút toán xử lý chênh lệch tỉ giá nữa đúng ko ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
chào bạn!
Bên mình cũng đang có trường hợp nhập hàng giống của chị Thochi136, cho mình hỏi nếu nhập hàng theo tỷ giá thanh toán trước thì có phải là giá trung bình của 2 lần chuyển tiền = (22.745 + 23.075)/2 = 22.910đ có đúng ko, và mình sẽ ko còn bút toán xử lý chênh lệch tỉ giá nữa đúng ko ạ
Thưa anh/chị
Đúng rồi ạ, th này lấy giá bình quân 2 lần chuyển tiền nên không còn bút toán xử lý chênh lệch tỉ giá nữa nhé
Trân trọng

phuong1909

cảm ơn bạn!
M hỏi thêm vậy giá trị hàng hoá trên tờ khai thuế là giá trị thực tế nhập kho hay giá trị hàng hoá trên tờ khai hải quan, vì khi m xuất bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào để kê khai thuế thì thấy giá trị hàng hoá sẽ theo tiền thuế áp theo tờ khai

H

Hiền Vương - MISA

Guest
cảm ơn bạn!
M hỏi thêm vậy giá trị hàng hoá trên tờ khai thuế là giá trị thực tế nhập kho hay giá trị hàng hoá trên tờ khai hải quan, vì khi m xuất bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào để kê khai thuế thì thấy giá trị hàng hoá sẽ theo tiền thuế áp theo tờ khai
Thưa anh/chị
TH này lấy theo giá thực nhập kho hàng hóa, còn giá còn giá hải quan chỉ là để tính thuế nhập khẩu thôi ạ
trân trọng