Hạch toán chiết khấu thương mại được hưởng của kỳ trước như thế nào trên misa?

now_tomorrow12

Mình đang sử dụng Misa 2017, nhờ Misa hướng dẫn thực hiện nội dung sau nhé:

- Tháng 4/2017 mình mua 4 chiếc hàng hóa A, giá mua chưa thuế là 1.000.000 đồng/chiếc, mình đã hạch toán và nhập liệu vào phần mềm.
Nợ 156 (A): 4.000.000
Có 331. 4.000.000
- Tháng 5, mình tiếp tục mua hàng hóa A, do đủ doanh số hưởng chiết khấu nên bên bán xuất hóa đơn bán hàng của tháng 5 cho bên mình, trong đó có ghi rõ chiết khấu thương mại cho hàng hóa A đã mua trong tháng 4. Giá trị chiết khấu cho mỗi chiếc hàng hóa A là 100.000đ/chiếc. Phần chiết khấu thương mại này DN mình hạch toán.
Nợ 331: 400.000
Có 156 (A): 400.000.
- DN mình đang xuất kho theo PP giá đích danh, 4 chiếc hàng hóa A vẫn còn trong kho chưa xuất bán.
Nhờ Misa hướng dẫn mình điều chỉnh giá hàng hóa A đã nhập kho trong tháng 4 trên phần mềm Misa 2017 với nhé.
Rất mong nhận được hướng dẫn của các bạn sớm. Cảm ơn các bạn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA

now_tomorrow12

Cảm ơn Misa, mình đã thực hiện nhập liệu như hướng dẫn và đã điều chỉnh được giá nhập kho hàng hóa của những hóa đơn có CKTM phát sinh trong năm 2017. Tuy nhiên mình chưa biết sử lý với Th sau:
DN mình dùng misa từ đầu năm 2017
- Mặt hàng B tồn kho 2kg đơn giá 200.000 đồng/kg, giá trị tồn: 400.000đ . Vì Nhập kho từ tháng 12 năm 2016 - khi DN vẫn chưa sử dụng misa, nên chứng từ nhập kho của hàng hóa B không có trên phần mềm
- Ngày 10/1/2017, hóa đơn bên bán chuyển về có ghi chiết khấu thương mại cho mặt hàng B là 10%, tức giá trị CKTM cho mặt hàng B là 20.000đ/kg.
Vì B là hàng nhập kho từ 2016 nên nếu điều chỉnh giá thông qua tab Giảm giá hàng mua thì tới mục chứng từ nhập kho không tồn tại chứng từ nhập kho của B --> chưa sử lý được
Mình chưa biết điều chỉnh giá nhập kho những hàng hóa nhập kho từ năm 2016 và chiết khấu TM được hưởng phát sinh năm 2017 như TH hàng hóa B trên phần mềm misa.
Rất mong misa quan tâm hướng dẫn DN. Cảm ơn misa rất nhiều!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trường hợp này anh/chị cần làm điều chỉnh giá trị cho hàng tồn kho bằng cách vào Kho\Kiểm kê: Thêm chứng từ kiểm kê, thông tin Đến ngày là ngày của chứng từ hóa đơn chiết khấu thương mại, tích ô Kiểm kê giá trị, chọn các mặt hàng được điều chỉnh, cột Giá trị\Theo kiểm kê gõ lại giá trị hàng hóa sau điều chỉnh giảm=> Cất==> nhấn Lập phiếu xuất==> ghi sổ chứng từ Phiếu xuất kho từ kiểm kê về điều chỉnh giảm giá trị.
http://help.misasme2017.misa.vn/kiemkekho.htm

Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

now_tomorrow12

Mình đã vào kiểm kê để điều chỉnh nhưng không có chứng từ đối trừ - vì không có phiếu nhập - pm không cho ghi sổ khi lập phiếu xuất. Misa hướng dẫn mình sử lý gấp với nhé

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị vui lòng bấm phím F8 tại ô mã hàng và chọn trong danh sách chứng từ OPN (số dư) và thực hiện ghi sổ nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Xuân Trần

Cho mình hỏi là, bên m viết hóa đơn có chiết khấu thương mại số tiền chiết khấu được điều chỉnh trên hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ của lần mua tiếp theo. Misa có thể hướng dẫn m cách hạch toán trên phần mềm misa được không. Mình có gửi lên file hđ

Đính kèm

Xuân Trần

Xin lỗi, bạn có thể nói rõ hơn giúp m được k. bình thường là hóa đơn bán hàng m nhập vào phần bán hàng. nhưng tháng đó có phát sinh là ck hàng bán trừ luôn vào hóa đơn bán hàng tiếp theo. vậy hóa đơn đó m có phải nhập vào bán hàng không vậy. hay làm như hướng dẫn và cào nghiệp vụ khác.
Thanks!

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA rất xin lỗi vì hướng dẫn trên là hướng dẫn dành cho Mua hàng có chiết khấu, còn trường hợp của quý khách hàng là bán hàng có chiết khấu.
Quý khách hàng có thế vào Giảm giá hàng bán để hạch toán khoản chiết khấu, chọn đến các mặt hàng có chiết khấu, quý khách hàng vui lòng tham khảo hướng dẫn: http://help.misasme2017.misa.vn/giam_gia_hang_ban.htm
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Tùng Nhi

Member
Bên mình mua hàng, Phần chiết khấu thương mai đc bên bán ghi thẳng trên hóa đơn. Vậy phần này sẽ làm trên misa như thế nào. Hay là làm chứng từ mua hàng với giá sau khi được giảm!

Xuân Trần

ad ơi cho m hỏi chút là m có đánh lại số chứng từ là Đơn đặt hàng nhưng bị trùng và k cất được. Nhưng khi tìm và kiểm tra số chứng từ bị trùng để xem lại k tìm thấy. M gọi cho tổng đài Misa mấy ngày nay để nhờ hỗ trợ mà bên misa k nhấc máy lúc nào cũng bận là sao vậy ad.

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng.
MISA rất xin lỗi do thời điểm từ tháng 01 đến tháng 04 là thời điểm quyết toán của các đơn vị vì vậy số lượng gọi vào tổng đài MISA quá tải mong quý khách hàng thông cảm.
Khi có vướng mắc quý khách hàng có thể mô tả vướng mắc và gửi thư vào [email protected] hoặc post bài lên forum.misa.com.vn để được hỗ trợ nhé.

Quý khách hàng tham khảo công cụ tìm kiếm, không đặt điều kiện để trả về kết quả toàn bộ sau đó lọc số chứng từ đó xem nhé: http://help.misasme2017.misa.vn/html_29020000.htm
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Xuân Trần

đầu tiên m có thực hiện đánh số chứng từ nhưng báo bị trùng ĐH00616 m có kiểm tra lại DDH đó nhưng m tìm k thấy . ad có thể hỗ trợ m được k