Hạch toán chi tiết 154

Thanhdtt

Hi anh/chị cho mình hỏi,

1. muốn hạch toán chi tiết 154 theo từng công trình, mình đã tạo tên công trình, hạng mục. Vậy muốn xuất sổ chi tiết 154 của từng công trình thì làm ntn.

2. Mình ko có phân hệ giá thành, vậy khi kết chuyển thủ công 632, mình có cần tạo mã 632 theo công trình không, nếu có thì làm ntn?

3. Bên mình có hóa đơn đầu vào các phần: Vệ sinh, vận chuyển, mua vật tư, nhân công (thuê thầu phụ). KHi hạch toán mình đưa vào Chi phí sản xuất chung, dich vụ mua ngoài có đúng ko
4. Q1/2017 mình phát hiện số thuế GTGT được khấu trừ của năm 2016 sai 1 đồng, mình làm bút toán điều chỉnh như thế nào cho các số quý tới khớp

Mình cảm ơn.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin trả lời anh/chị như sau:
1. muốn hạch toán chi tiết 154 theo từng công trình, mình đã tạo tên công trình, hạng mục. Vậy muốn xuất sổ chi tiết 154 của từng công trình thì làm ntn.
Trả lời: Khi nhập liệu chi tiết theo từng công trình, vào Báo cáo\Tổng hợp\Sổ chi tiết tài khoản, nhấn chuột phải chọn Sửa mẫu, tích hiển thị Tên công trình=> nhấn Đồng ý==> Áp dụng.

2. Mình ko có phân hệ giá thành, vậy khi kết chuyển thủ công 632, mình có cần tạo mã 632 theo công trình không, nếu có thì làm ntn?
Trả lời: TK 632 chọn Công trình để phục vụ mục đích đơn vị tra cứu giá vốn của từng công trình nếu muốn (in Sổ chi tiết tài khoản cho hiển thị cột Công trình như khi xem TK 154). Cách thực hiện thì tương tự như TK 154, vào Danh mục\Công trình và khai báo các công trình, khi hạch toán Nợ TK 632/Có TK 154 thì chọn thông tin công trình liên quan ở cột Công trình.
3. Bên mình có hóa đơn đầu vào các phần: Vệ sinh, vận chuyển, mua vật tư, nhân công (thuê thầu phụ). KHi hạch toán mình đưa vào Chi phí sản xuất chung, dich vụ mua ngoài có đúng ko
Trả lời: Khoản mục chi phí có chi tiết từng loại khoản mục nhằm mục đích phân loại chi phí. Do vậy căn cứ nội dung chi phí anh/chị đưa vào khoản mục chi phí đúng theo nội dung thực tế như nhân công phân xưởng thì đưa vào mục nhân công phân xưởng, vật liệu thì đưa vào vật liệu, nếu nhân công là thuê thầu phụ thì đưa vào chi phí mua ngoài.
4. Q1/2017 mình phát hiện số thuế GTGT được khấu trừ của năm 2016 sai 1 đồng, mình làm bút toán điều chỉnh như thế nào cho các số quý tới khớp
Trả lời: Việc điều chỉnh thuế cần căn cứ vào điều kiện liên quan, vậy anh/chị vui lòng tham khảo hướng dẫn sau nhé:
https://kb.misa.com.vn/#knowledgeid=334
Trân trọng!

thanhduc197

Dear Thanhdtt,
Mình xin giải đáp các câu hỏi của bạn như sau:
1, Xuất sổ chi tiết 154 của từng công trình: "Báo cáo" -> "Sổ chi tiết tài khoản sản xuất" -> "Chọn thống kê theo công trình tương ứng với tài khoản 154"
2, Nếu không có phân hệ giá thành thì cũng không cần tạo mã 632 theo công trình, cần theo dõi file excel chi phí từng công trình sau đó kết chuyển thủ công 632
3, Nếu xác định được các chi phí trên thuộc công trình thì hạch toán vào 154 của công trình đó, tùy thuộc mục đích sẽ hạch toán sang TK 627 hoặc TK 642
4, Làm tờ khai điều chỉnh kỳ báo cáo sai, số liệu điều chỉnh sẽ kê khai điều chỉnh trong tháng báo cáo thuế hiện tại
Cảm ơn bạn đã xem giải đáp của mình
Have a nice day!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh Thanhduc197,
MISA xin trân trọng cảm ơn anh đã sự hỗ trợ nhiệt tình đối với các thành viên của diễn đàn. Vấn đề 1 do anh Thanhdtt chưa mua phân hệ giá thành, nếu in báo cáo như anh hướng dẫn sẽ có thông báo Phiên bản dùng thử nhé.
Chúc các anh/chị sức khỏe và thành công!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh,
MISA xin trân trọng cảm ơn anh vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh sức khỏe và thành công!

Thanhdtt

Mình đã thử đặt tên công trình. Ví dụ công trình A, có các hạng mục Sơn bả, xây lát, khi hạch toán, phần thống kê chỉ chọn đc hạng mục,ko chọn được chỉ tiêu tổng hợp, công trình, do đó khi sửa mẫu, sẽ hiện tên hạng mục thay vì tên công trình. Như hình. Vậy mình pải làm ntn?

Thưa anh/chị,
MISA xin trả lời anh/chị như sau:
Trả lời: Khi nhập liệu chi tiết theo từng công trình, vào Báo cáo\Tổng hợp\Sổ chi tiết tài khoản, nhấn chuột phải chọn Sửa mẫu, tích hiển thị Tên công trình=> nhấn Đồng ý==> Áp dụng.
View attachment 281
Trả lời: TK 632 chọn Công trình để phục vụ mục đích đơn vị tra cứu giá vốn của từng công trình nếu muốn (in Sổ chi tiết tài khoản cho hiển thị cột Công trình như khi xem TK 154). Cách thực hiện thì tương tự như TK 154, vào Danh mục\Công trình và khai báo các công trình, khi hạch toán Nợ TK 632/Có TK 154 thì chọn thông tin công trình liên quan ở cột Công trình.
Trả lời: Khoản mục chi phí có chi tiết từng loại khoản mục nhằm mục đích phân loại chi phí. Do vậy căn cứ nội dung chi phí anh/chị đưa vào khoản mục chi phí đúng theo nội dung thực tế như nhân công phân xưởng thì đưa vào mục nhân công phân xưởng, vật liệu thì đưa vào vật liệu, nếu nhân công là thuê thầu phụ thì đưa vào chi phí mua ngoài.
Trả lời: Việc điều chỉnh thuế cần căn cứ vào điều kiện liên quan, vậy anh/chị vui lòng tham khảo hướng dẫn sau nhé:
https://kb.misa.com.vn/#knowledgeid=334
Trân trọng!

Đính kèm

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Do đơn vị mình không sử dụng phân hệ Giá thành nên việc nhập liệu chi tiết đến nội dung nào thì xem sổ chi tiết sẽ chỉ hỗ trợ đến phần mục đó, cụ thể nhập liệu tới Hạng mục công trình thì xem được Hạng mục công trình. Vì vậy nếu anh/chị vừa muốn theo dõi đến hạng mục công trình, vừa muốn tổng hợp được số liệu tới công trình, anh/chị vui lòng sử dụng thêm 1 trường thông tin khác để thống kê, ví dụ thêm trường Mã thống kê, mỗi mã thống kê là 1 công trình (không khai báo hạng mục thuộc công trình). Khi hạch toán phát sinh, ví dụ Nợ TK 154/Có TK 111, chọn cột Công trình là Hạng mục Sơn bả, chọn cột Mã thống kê là Công trình Tòa nhà ABC==> Khi xem sổ Chi tiết TK 154, ngoài cho hiển thị cột Công trình, anh/chị cho hiển thị thêm cột Mã thống kê, muốn tổng hợp theo chỉ tiêu nào thì lập group cho Cột đó.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!