hạch toán chi phí sản xuất chương trình truyền hình

hachi

Công ty em chuyên về truyền thông , kênh truyền hình. bên em có phát sinh chi phí về sản xuất ***********, chương trình để phát sóng trên truyền hình.
Hàng tuần bên bộ phận sản xuất có tạm ứng chi phí sản xuất .
Chị chỉ giúp em cách hạch toán đối với chi phí sản xuất này nhé

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Khi phát sinh chi tạm ứng cho cán bộ thực hiện công việc nào đó thông thường hạch toán Nợ TK 141/Có TK 111, 112..; Khi hoàn thành công việc, cán bộ làm thủ tục thanh toán tạm ứng, kế toán ghi giảm tạm ứng và ghi tăng chi phí liên quan ghi nhận Nợ TK chi phí (TK 154 hay TK 6 như 621, 622, 627 tùy vào chi phí thực tế)/Có TK 141.
Vì vậy nếu chi phí sản xuất của đơn vị đang theo dõi trên TK 154 (tập hợp chi phí sản xuất của dữ liệu áp dụng chế độ kế toán theo TT 133) hoặc TK đầu 6(tập hợp chi phí sản xuát của dữ liệu áp dụng chế độ kế toán theo TT200) thì anh/chị ghi nhận vào tài khoản tương ứng như trên nhé
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

hachi

chị giúp em định khoản phần chị tiết này nhé:
Ngày 01/06 : Oanh tạm ứng tiền sản xuất " Nhật Ký Hành trình "
Thuê quay phim: 500.000
Điaạ điểm quay: 500.000
Ăn uống Team : 200.000
đến ngày 02/07 : Oanh làm hồ sơ giải chi tiền tạm ứng ngày 01/06.
- Với chi phí này khi bên sx giải chi mình có nhập kho không chị.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Ngày 1/6 kế toán sẽ vào Nghiệp vụ\Tiền mặt\Phiếu chi hạch toán Nợ TK 141/Có TK 111 (chi tiết 3 dòng theo nội dung chi), đối tượng tạm ứng là Oanh.
Ngày 2/7 kế toán vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác ghi Nợ TK 154/hoặc TK 6/Có TK 141, đối tượng Oanh chi tiết từng món chi và không liên quan tới nhập kho.

hachi

Về phần nhập Kho ý em muốn hỏi
Ví dụ ngày 02/07 khi Oanh giải chi hồ sơ sản xuất chương trình, đồng thơi cũng xác nhận đã sản xuất xong chương trình " Nhật ký hành Trình"
vậy với trường hợp này chị chỉ giúp em với .

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trường hợp này anh/chị vui lòng cho biết đơn vị anh/chị đang áp dụng chế độ kế toán theo TT133 hay TT200 để MISA có căn cứ hướng dẫn nghiệp vụ nhé.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Do áp dụng TT200 nên chi phí sản xuất được tập hợp trên TK 6 (621, 622, 627 tùy nội dung chi phí)==> Vì vậy anh/chị sẽ hạch toán Nợ TK 154/Có TK 621, 622, 627 cho phần chi phí đã chi để kết chuyển sang TK Chi phí sản xuất khi doanh dở dang sau đó ghi nhận giá vốn Nợ TK 632/Có TK 154.
Tuy nhiên đây là xét về nghiệp vụ hạch toán, trường hợp đơn vị nếu có nhiều đơn hàng sản xuất cùng 1 lúc, cần tính giá thành (giá vốn) cho từng thành phẩm (chương trình ***********) thì anh/chị nên tham khảo và thực hiện tính giá thành trên phần mềm để sinh các bút toán tự động.
Anh/chị tham khảo tài liệu hướng dẫn tính giá thành theo hướng dẫn sau nhé:
http://help.misasme2017.misa.vn/gia_thanh.htm
http://help.misasme2017.misa.vn/html_22000000.htm

truclam

Công ty em quản lý kênh truyền hình, hàng tháng có chi phí sản xuất chương trình, bản tin, kịch bản, film ...? Vậy các chi phí này hạch toán như thế nào ? Có phải tính giá vốn hay đưa vào chi phí? Vì doanh thu, thu được là quảng cáo, chỉ có 1 số chương trình mới thu được quảng cáo> còn lại phát trên kênh miễn phí. Vậy các chương trình không có doanh thu Quảng cáo có tính vào giá vốn không? Mong Misa tư vấn giúp mình nha. Mình đang dùng PM Misa

Sửa lần cuối:

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Công ty em quản lý kênh truyền hình, hàng tháng có chi phí sản xuất chương trình, bản tin, kịch bản, film ...? Vậy các chi phí này hạch toán như thế nào ? Có phải tính giá vốn hay đưa vào chi phí? Vì doanh thu, thu được là quảng cáo, chỉ có 1 số chương trình mới thu được quảng cáo> còn lại phát trên kênh miễn phí. Vậy các chương trình không có doanh thu Quảng cáo có tính vào giá vốn không? Mong Misa tư vấn giúp mình nha. Mình đang dùng PM Misa
Thưa chị,
Với các chương trình quảng cáo có thu được doanh thu --> Chi phí sản xuất chị đưa vào giá vốn 632. Còn các chương trình quảng cáo miễn phí thì mục đích của những kênh này là gì ạ?
Trân trọng!

truclam

Thưa chị,
Với các chương trình quảng cáo có thu được doanh thu --> Chi phí sản xuất chị đưa vào giá vốn 632. Còn các chương trình quảng cáo miễn phí thì mục đích của những kênh này là gì ạ?
Trân trọng!
Chương trình quảng cáo bên mình tất cả đều có doanh thu rồi. Nhưng ý của mình là có những chương trình mình thuê sản xuất ngoài : Như fim tài liệu, bản tin ... nhưng khi phát các chương trình đó trên kênh truyền hình của công ty, nhưng công ty mình không thu được Doanh thu quảng cáo ( Nghĩa là không có quảng cáo). Vậy các chương trình đó mình có tính vào giá vốn không ạ? Hạch toán như thế nào????

Trần Duy Linh

Chương trình quảng cáo bên mình tất cả đều có doanh thu rồi. Nhưng ý của mình là có những chương trình mình thuê sản xuất ngoài : Như fim tài liệu, bản tin ... nhưng khi phát các chương trình đó trên kênh truyền hình của công ty, nhưng công ty mình không thu được Doanh thu quảng cáo ( Nghĩa là không có quảng cáo). Vậy các chương trình đó mình có tính vào giá vốn không ạ? Hạch toán như thế nào????
Dear bạn, mình có 1 số ý kiến như sau về case này:
Thứ nhất, về mặt kế toán, bạn cần xác định chi phí này có trực tiếp tạo ra doanh thu hay không:
+ Nếu có => ghi nhận 632, nếu bên mình có theo dõi doanh thu theo từng chương trình thì nên phân bổ chi phí này vào chi phí các chương trình có tạo ra doanh thu theo tiêu thức phù hợp do bên bạn tự xác định (có thể phân bổ cho các chương trình còn lại theo tỷ lệ doanh thu của các chương trình đó).
+ Trường hợp xác định chi phí này không tạo ra doanh thu => ghi nhận chi phí khác - 811.
Thứ 2, về thuế thu nhập doanh nghiệp.
Nếu bên mình nhận định đây là những chi phí sản suất các chương trình không có doanh thu tương ứng. Bạn không chứng minh được đây là chi phí trực tiếp tạo ra doanh thu thì theo quy định tại Khoản 2.31 điều 2 thông tư 78/2014 thì chi phí này được coi là chi phí bị loại khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp. Mình cho rằng , phía công ty bạn nên chứng minh các chi phí này theo hướng là mặc dù nó ko tạo ra doanh thu nhưng chương trình cũng đóng vai trò thu hút các đối tượng khán giả xem từ đó gián tiếp làm tăng lượng khán giả cho các chương trình khác. Từ đó, mình lấy luận điểm này làm cơ sở ghi nhận vào giá vốn.

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị,
chị có thể thao khảo hướng dẫn của anh Trần Duy Linh nhé, do nghiệp vụ này khá đặc thù nên chị có thể tham gia Công đồng hỗ trợ MISA https://www.facebook.com/groups/hotrosme để trao đổi và nhận được chia sẻ từ các đơn vị làm thực tế nhé.
Trân trọng!

truclam

Dear bạn, mình có 1 số ý kiến như sau về case này:
Thứ nhất, về mặt kế toán, bạn cần xác định chi phí này có trực tiếp tạo ra doanh thu hay không:
+ Nếu có => ghi nhận 632, nếu bên mình có theo dõi doanh thu theo từng chương trình thì nên phân bổ chi phí này vào chi phí các chương trình có tạo ra doanh thu theo tiêu thức phù hợp do bên bạn tự xác định (có thể phân bổ cho các chương trình còn lại theo tỷ lệ doanh thu của các chương trình đó).
+ Trường hợp xác định chi phí này không tạo ra doanh thu => ghi nhận chi phí khác - 811.
Thứ 2, về thuế thu nhập doanh nghiệp.
Nếu bên mình nhận định đây là những chi phí sản suất các chương trình không có doanh thu tương ứng. Bạn không chứng minh được đây là chi phí trực tiếp tạo ra doanh thu thì theo quy định tại Khoản 2.31 điều 2 thông tư 78/2014 thì chi phí này được coi là chi phí bị loại khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp. Mình cho rằng , phía công ty bạn nên chứng minh các chi phí này theo hướng là mặc dù nó ko tạo ra doanh thu nhưng chương trình cũng đóng vai trò thu hút các đối tượng khán giả xem từ đó gián tiếp làm tăng lượng khán giả cho các chương trình khác. Từ đó, mình lấy luận điểm này làm cơ sở ghi nhận vào giá vốn.
Cảm ơn bạn!