Giảm giá hàng bán

hanhwns

Xin chào cả nhà.
Mình muốn hỏi chút về phần giảm giá hàng bán
Ngày 30/10 mình có xuất hóa đơn số 48 cho khách hàng với số lượng 2.400, đến tháng 12 mình mới nhập số liệu vào misa nhưng thực chất số lượng kho chỉ có 1.200 nên chứng từ đó không ghi sổ được. Khi phát hiện sai sót mình đã làm hóa đơn điều chỉnh giảm thành 1.200 cho khớp với kho và giảm trừ công nợ cho khách hàng trên misa, nhưng do chứng từ của hóa đơn cũ chưa được ghi sổ nên khi vào phần giảm giá hàng bán mình không tìm thấy chứng từ cũ để giảm trừ công nợ. Xin hỏi mình phải giải quyết vấn đề này thế nào. Cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Xin chào cả nhà.
Mình muốn hỏi chút về phần giảm giá hàng bán
Ngày 30/10 mình có xuất hóa đơn số 48 cho khách hàng với số lượng 2.400, đến tháng 12 mình mới nhập số liệu vào misa nhưng thực chất số lượng kho chỉ có 1.200 nên chứng từ đó không ghi sổ được. Khi phát hiện sai sót mình đã làm hóa đơn điều chỉnh giảm thành 1.200 cho khớp với kho và giảm trừ công nợ cho khách hàng trên misa, nhưng do chứng từ của hóa đơn cũ chưa được ghi sổ nên khi vào phần giảm giá hàng bán mình không tìm thấy chứng từ cũ để giảm trừ công nợ. Xin hỏi mình phải giải quyết vấn đề này thế nào. Cảm ơn!
Thưa anh/chị
Có phải đơn vị có nhu cầu muốn ghi sổ được chứng từ bán hàng 2.400 , Cho dù hàng trong kho không còn để xuất để đối trừ được chứng từ đúng không ạ?
Nếu thế thì anh/chị vô hệ thống => tùy chọn => vật tư cho phép xuất quá số lượng tồn, Rồi quay ra chứng từ bán ghi sổ
Ghi sổ xong quay lại bỏ tích để quản lý lại kho không xuất quá số lượng tồn, sau đó làm chứng từ giảm giá hàng bán nhé
Trân trọng

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy