Định mức nguyên vật liệu

Chào Misa!
1/Cho mình hỏi, cuối tháng mình mới lập định mức nguyên vật liệu, tính giá thành theo phương pháp tỷ lệ. Vậy cuối tháng mình mới lập định mức. Hàng tháng mình vẫn nhập kho thành phẩm bình thường. Như vậy cuối tháng mình có phải đánh lại mã hàng ko.
2/ Do bên mình thay đổi định mức nguyên liệu liên tục: Khi tăng, khi giảm. Vậy hàng tháng mình cập nhật lại định mức,. có ảnh hưởng đến số liệu trước đó ko?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Định mức nguyên vật liệu khai báo ở phần Danh mục/ vật tư hàng hóa/ tạo thành phẩm và khai báo định mức NVL này dùng khi xuất kho theo định mức hoặc làm lệnh sản xuất không phải chọn lại mã NVL xuất nữa.

Định mức NVL quý khách hàng có thể thay đổi hàng tháng và không ảnh hướng đến số liệu trước đó nhé.
Việc đơn vị cuối tháng mới làm định mức cho tháng thì khi xuất kho NVL trong tháng sẽ không sử dụng được định mức này.
Còn vấn đề mà quý khách hàng nhắc là 'Đánh lại mã hàng" nhằm mục đích gì? Vui lòng mô tả rõ hơn để MISA có căn cứ hướng dẫn nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Vậy cuối tháng mới xây dựng định mức cho tháng đó thì không sử dụng được ah. vì bên em cuối tháng mới cân đối bên thuế xem nguyên vật liệu nào thừa và thiếu rồi mới xây dựng lại định mức để xuất ra ko bị âm kho. Nếu ko sử dụng được thì phải làm sao bây giờ ah.
2/ Còn phần Đánh lại mã hàng tức là trong tháng em chưa kịp xây dựng định mức, mà trong khi nhập kho thành phẩm và xuất kho thành phẩm đã xuất ra hết rồi, đến cuối tháng em mới lập thì em lại phải update lại (đánh lại) mã hàng thành phẩm để nó mới cập nhật được mã hàng thành phẩm đó có định mức và tự động xuất ra nguyên vật liệu được

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng vui lòng gửi cho MISA xin ID và Pass của Ultra cùng link forum gửi kèm vào địa chỉ email [email protected] để MISA có hỗ trợ và kiểm tra trực tiếp trên dữ liệu nhé.

phượng123

minh đang vướng mắc vấn đề nay rât muốm được giao lưu và trao đổi, bạn thuy an ơi đã ok chưa chia sẻ cho m vơi.
Trường hợp nhà m thì. trong tháng bán hàng thì cứ lập chứng từ bán hàng+phiếu xuât kho+ hóa đơn.
+ Cuối tháng kế toán mới vào bảng tổng hợp thành phẩm xem âm bao nhiêu lúc này mói làm lệnh sx.+ xuất kho NVL+ Phiếu NHập kho thành phẩm.
+ về phần định mức thì đã laaph săn rồi nhưng do tính toán k tốt dẫn đến kho NVL bị âm.lúc này mới quay lại lệnh sản xuât sửa, sửa định mức nhưng k sửa dk. và đã vào luôn phiếu xuất kho sửa, dấn đến tình trạng giá vốn cao hơn giá bán theo các ban kế toan như vậy có dk k?
+Giờ m vao lam cũng chưa biết xử lý sao rất mong dk sự tư vân của misa và các bạn kế toán.

Bạn sửa lại định mức thì phải vào sửa định mức ở vật tư hàng hóa chứ, với trước khi làm bạn phải tính toán ra excel, vì misa có cái khó là nếu thay đổi định mức thì khi lập lệnh sản xuất bạn phải cập nhật đánh lại hoàn toàn ở lệnh sản xuất thì mới xuất được NVL theo định mức mới, chứ phần mềm ko tự update được.

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
minh đang vướng mắc vấn đề nay rât muốm được giao lưu và trao đổi, bạn thuy an ơi đã ok chưa chia sẻ cho m vơi.
Trường hợp nhà m thì. trong tháng bán hàng thì cứ lập chứng từ bán hàng+phiếu xuât kho+ hóa đơn.
+ Cuối tháng kế toán mới vào bảng tổng hợp thành phẩm xem âm bao nhiêu lúc này mói làm lệnh sx.+ xuất kho NVL+ Phiếu NHập kho thành phẩm.
+ về phần định mức thì đã laaph săn rồi nhưng do tính toán k tốt dẫn đến kho NVL bị âm.lúc này mới quay lại lệnh sản xuât sửa, sửa định mức nhưng k sửa dk. và đã vào luôn phiếu xuất kho sửa, dấn đến tình trạng giá vốn cao hơn giá bán theo các ban kế toan như vậy có dk k?
+Giờ m vao lam cũng chưa biết xử lý sao rất mong dk sự tư vân của misa và các bạn kế toán.
Thưa quý khách hàng,
Vấn đề giá vốn cao hơn giá bán thì quý khách hàng kiểm tra, xem xét lại thực tế và các chứng từ nhập xuất liên quan nhé.

Định mức chỉ cần vào trước ngày cuối tháng đó là đc hả bạn ? Tại t cũng mới vào một công ty sản xuất, trc giờ họ cũng chẳng có đm. Một mình tự mò nên giờ mới gần xong phần đm thôi

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trên phần mềm MISA có 2 nơi khai báo định mức.
1. Nếu vào Danh mục\Vật tư hàng hóa, các mã có tính chất là Thành phẩm thì có tab 4. Định mức nguyên vật liệu==> Phần này khai báo trong danh mục sẽ giúp cho đơn vị khi Lập lệnh sản xuất chọn Thành phẩm, đánh số lượng thành phẩm nhập kho thì sinh chứng từ phiếu xuất sẽ nhân số lượng thành phẩm với định mức khai báo trước đó==> Vì vậy việc khai báo phải làm trước khi lập lệnh sản xuất liên quan, khai báo sau thì không còn tác dụng.
2. Nếu vào Nghiệp vụ\Giá thành\Hệ số tỉ lệ\Khai báo định mức giá thành thành phẩm thì mục đích để khai báo định mức chi phí của từng thành phẩm theo từng yếu tố để phục vụ cho việc đánh giá sản phẩm dở dang theo định mức khi tính giá thành theo phương pháp tính giá thành nên việc khai báo này phải thực hiện trước khi Tính giá thành của kỳ liên quan.
Việc khai báo định mức sẽ áp dụng cho chứng từ phát sinh sau khi khai báo, các chứng từ nhập liệu trước khi khao báo không có tác dụng, không bị ảnh hưởng trừ phi người sử dụng xóa chứng từ cũ đó đi, lập lại thì sẽ lấy số liệu theo định mức mới.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

MoHinh VN

CHị cho em hỏi chút với ạ! Ở phần khai báo nguyên vật liệu được sử dụng để sản xuất sản phẩm. Vì để tạo ra sản phẩm đó bên em cần rất nhiều nguyên vật liệu. Làm sao để khai làm trên misa được ạ? Và nếu mình muốn điều chỉnh số lượng nguyên vật liệu xuất ra (điều chỉnh giá vốn hàng bán) thì làm thế nào ạ? Mong chị trả lời cụ thể giúp em với ạ. Trước em làm bằng excel rồi lấy số nguyên vật liệu trong excel nhập vào phần mềm. Giờ em dùng misa nên còn nhiều chỗ chưa rõ. Muốn làm bảng giá thành trên misa luôn ạ.
Em cảm ơn ạ!

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Khi quý khách hàng xác định được định mức NVL để sản xuất thành phẩm thì quý khách hàng vào Danh mục/VTHH/VTHH thêm mã thành phẩm mà đơn vị sẽ sản xuất(để tính chất là thành phẩm sẽ có Tab Định mức NVL, quý khách hàng khai báo vào đó nhé).

"Và nếu mình muốn điều chỉnh số lượng nguyên vật liệu xuất ra (điều chỉnh giá vốn hàng bán) thì làm thế nào ạ?"" ->> MISA rất xin lỗi do chưa hiểu rõ vướng mắc của đơn vị ạ, quý khách hàng vui lòng mô tả rõ hơn giúp MISA nhé.

phamhuyen

Member
Thưa quý khách hàng,
Định mức nguyên vật liệu khai báo ở phần Danh mục/ vật tư hàng hóa/ tạo thành phẩm và khai báo định mức NVL này dùng khi xuất kho theo định mức hoặc làm lệnh sản xuất không phải chọn lại mã NVL xuất nữa.

Định mức NVL quý khách hàng có thể thay đổi hàng tháng và không ảnh hướng đến số liệu trước đó nhé.
Việc đơn vị cuối tháng mới làm định mức cho tháng thì khi xuất kho NVL trong tháng sẽ không sử dụng được định mức này.
Còn vấn đề mà quý khách hàng nhắc là 'Đánh lại mã hàng" nhằm mục đích gì? Vui lòng mô tả rõ hơn để MISA có căn cứ hướng dẫn nhé.
Mình muốn xóa hết định mức đã nhập và nhập định mức mới thì phải làm sao ạ

Hà Oanh

anh chị cho e hỏi nếu cty e là cty may thời trang, thuê gia công ngoài thì khi xuất nvl theo định mức thì làm các bước như nào để tính giá vốn thành phẩm nhập kho ạ?

Hà Oanh

c cho e hỏi 1 vấn đề nữa là hàng cty e đem gia công. mua nvl xuất thẳng thì e hạch toán nợ 154(nvltt) nợ 133 có 331. CP liên quan thì nợ 154(cpnctt) nợ 133 có 331. nhập kho hàng gia công về thì nợ 156 có 154. các khoản cpsxc thì e cũng hạch toán nợ 154(cpsxc) nợ 133 có 331. xog đến khi tính giá thành e phân bổ cpsxc à c? hay hạch toán nợ 627 có 331 vậy c?

Trương Hạnh

Well-Known Member
c cho e hỏi 1 vấn đề nữa là hàng cty e đem gia công. mua nvl xuất thẳng thì e hạch toán nợ 154(nvltt) nợ 133 có 331. CP liên quan thì nợ 154(cpnctt) nợ 133 có 331. nhập kho hàng gia công về thì nợ 156 có 154. các khoản cpsxc thì e cũng hạch toán nợ 154(cpsxc) nợ 133 có 331. xog đến khi tính giá thành e phân bổ cpsxc à c? hay hạch toán nợ 627 có 331 vậy c?
Dạ đúng rồi, chị tham khảo thêm ở bài viết sau: https://helpsme.misa.vn/2020/kb/html_lamthenao_tinhgiathanhgiacong/
Trân trọng!