DỊCH VỤ MUA BÁN, SỬA CHỮA MÁY MAY ĐƯỢC HOẠCH TOÁN NHƯ THẾ NÀO?

n.nquynh6

Xin chào Misa VÀ mọi người
Hiện tại em làm cho 1 công ty chuyên về mua bán, sửa chữa máy may. Em có một rắc rối khi nhập liệu vào Misa ạ. Công ty em mua linh kiện để sửa chữa của Bên A, hóa đơn đỏ không có để VAT, vậy khi em nhập liệu vào Misa, thì các linh kiện đó em để nó vô là Vật tư hàng hóa- Nguyên vật liệu phải không ạ ? Em có cần phải chia làm 2 kho, 1 kho để mua bán máy, 1 kho để linh kiện sửa chữa không? Và cách ghi Tk nợ, có như nào ạ? Xin cám ơn mọi người ạ.

Sửa lần cuối:
Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trương Hạnh

Well-Known Member
Xin chào Misa VÀ mọi người
Hiện tại em làm cho 1 công ty chuyên về mua bán, sửa chữa máy may. Em có một rắc rối khi nhập liệu vào Misa ạ. Công ty em mua linh kiện để sửa chữa của Bên A, hóa đơn đỏ không có để VAT, vậy khi em nhập liệu vào Misa, thì các linh kiện đó em để nó vô là Vật tư hàng hóa- Nguyên vật liệu phải không ạ ? Em có cần phải chia làm 2 kho, 1 kho để mua bán máy, 1 kho để linh kiện sửa chữa không? Và cách ghi Tk nợ, có như nào ạ? Xin cám ơn mọi người ạ.
Thưa quý khách hàng việc phân chia kho là tuỳ thuộc nhu cầu quản lý của đơn vị muốn tách riêng máy móc hoặc linh kiện riêng hay là chỉ càn theo dõi tất cả ở 1 kho ạ
tính chấtbkhi khai báo ở danh mục sẽ chọn là vật tư hàng hoá
Vật tư HT vào 152. Trong doanh nghiệp sản xuất, xây lắp. ( Mua vật tư - sản xuất ra thành phẩm - bán thành phẩm ).
Hàng hóa HT vào 156. Trong doanh nghiệp thương mại ( Mua hàng - bán hàng ).
trân trọng

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy