Công cụ dụng cụ theo thông tư 133

rose45

A/c misa cho em hỏi công ty em mua máy tính trị giá 9 triệu và màn hình máy tính 800.000đ thì mình hạch toán vô tài khoản chi phí 154 đúng ko ạ, các bước như thế nào ạ.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Để MISA có căn cứ tư vấn và hỗ trợ anh/chị được đúng đắn, anh/chị vui lòng nói rõ Công cụ dụng cụ đơn vị mua về đưa vào sử dụng ngay hay có nhập xuất kho? Mua về sử dụng cho bộ phận sản xuất hay cho quản lý bán hàng, quản lý doanh nghiệp? Số kỳ phân bổ của Công cụ dụng cụ này là bao nhiêu kỳ (tháng)?
Và anh/ chị vui lòng chuyển phần bài viết về đúng giao diện phần mềm đơn vị đang sử dụng và tư vấn giúp MISA nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Công cụ dụng cụ mua về sử dụng ngay có phân bổ thành nhiều kỳ hay đưa luôn vào chi phí ạ? Bộ phận kế toán sử dụng thì anh/chị hạch toán vào tài khoản chi phí quản lý TK 6423_chi phí công cụ, đồ dùng nhé.

rose45

Ý em muốn hỏi chỗ phần khai báo danh mục vật tư thì các công cụ dụng cụ như máy vi tính, hay loa, điện thoại di động.... có phần tài khoản chi phí thì mình đưa vô tài khoản 6422 đúng ko ạ.
công ty em đang theo thông tư 133 ạ.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị khai báo trong phần danh mục ô tài khoản chi phí thì khi nhập liệu Mua hàng chọn mã công cụ dụng cụ này (Mua hàng không qua kho) phần mềm sẽ tự động hiển thị TK Nợ 6422 lên, nếu không khai báo trong danh mục thì khi nhập mua người dùng phải tự lựa chọn hạch toán.

anh chị cho em hỏi cty em mua may lanh giá 8.000.000đ sử dụng ngay cho bộ phận văn phòng. Em vào chứng từ mua hàng không nhập kho N6423/C1111, rồi ghi tăng ccdc đúng không ạ , em làm theo TT133, số tiền ít có cần phân bổ không ạ

cty em mua nồi cơm điện để nấu ăn cho nhân viên có giá là 2.500.000đ . Em hạch toán thẳng vào chi phí 642 được không ? có ghi tăng ccdc không ạ

Trần Yến Chi

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng!
Nếu nồi cơm này Quý khách đưa thẳng vào chi phí thẳng không cần ghi tăng CCDC để phân bổ.
Tuy nhiên thực tế nên ghi tăng CCDC để số kỳ phân bổ 1 lần để theo dõi CCDC ở đơn vị thì sẽ quản trị chặt chẽ hơn.
Trân trọng cảm ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Vì Anh/Chị có ghi đây là Hoá đơn bán hàng và không có thuế nên có thể không lập kèm hoá đơn nhé.
Nếu Anh/Chị muốn theo dõi phần hoá đơn này thì khi lập chứng từ mua hàng chọn lập kèm hoá đơn, để trống % thuế và tiền thuế, chọn nhóm HHDV là nhóm 4 để theo dõi và hoá đơn này sẽ không được kê lên tờ khai thuế GTGT.
Trân trọng cám ơn!