Chi phí mua hàng

Khuê456

Member
Chào ad,
Ad cho mình hỏi, mình muốn đưa chi phí lương nhân viên đi mua hàng, chi phí khấu hao của phương tiện vào trong giá vốn mua hàng của mình, thì làm như thế nào ạ, Mình dubngf thông tư 133 ạ. Em cảm ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào ad,
Ad cho mình hỏi, mình muốn đưa chi phí lương nhân viên đi mua hàng, chi phí khấu hao của phương tiện vào trong giá vốn mua hàng của mình, thì làm như thế nào ạ, Mình dubngf thông tư 133 ạ. Em cảm ơn
Thưa anh/chị,
anh/chị lập chứng từ mua dịch vụ, tích chọn là chi phí mua hàng rồi đưa vào TK hạch toán hàng hóa, sau đó phân bổ chi phí vào chứng từ mua hàng ạ. Anh/chị có thể xem hướng dẫn tại đây: https://help.sme2020.misa.vn/kb/muahang_cophatsinhchiphimuahang/

Khuê456

Member

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Ngoài ra trong trường hợp muốn đưa chi phí lương nhân viên đi mua hàng, chi phí khấu hao của phương tiện vào trong giá vốn mua hàng thì có thể hạch toán vào TK Kho như 152, 1561,... Sau đó, vào kiểm kê làm tăng giá trị của mặt hàng đó lên ạ

VNA111

Active Member
Chưa có bút toán bạn?
Ví dụ mình có bảng khấu hao tháng 8, chi phí khấu hao xe tải chở hàng mua A là 10 tr, trong kỳ mua 100 sp A thì làm thế nào nhỉ?

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Theo em, nếu anh/chị tính lương, khấu hao trên phần mềm có thể hạch toán đưa vào Nợ TK 154. Sau đó, kiểm kê kho tăng giá trị Nợ TK 1561/ Có TK 154. Nếu anh chị không chị tính lương, khấu hao trên phần mềm, anh/chị có thể kiểm kê Nợ TK 1561.
Ngoài ra, anh/chị có thể tham gia công đồng https://www.facebook.com/groups/hotrosme, đăng bài viết để nhận được chia sẻ từ các đơn vị làm thực tế nhé.

VNA111

Active Member
Theo em, nếu anh/chị tính lương, khấu hao trên phần mềm có thể hạch toán đưa vào Nợ TK 154. Sau đó, kiểm kê kho tăng giá trị Nợ TK 1561/ Có TK 154. Nếu anh chị không chị tính lương, khấu hao trên phần mềm, anh/chị có thể kiểm kê Nợ TK 1561.
Ngoài ra, anh/chị có thể tham gia công đồng https://www.facebook.com/groups/hotrosme, đăng bài viết để nhận được chia sẻ từ các đơn vị làm thực tế nhé.
Chào bạn,
Càng ngày càng mình càng thấy lung tung. Không thể phủ nhận 1 số khách hàng của bạn (trong đó không có mình) thường hay đưa ra các yêu cầu khá oái oăm cho các bạn nhưng không thể chấp nhận được cách xử lý như thế này.
1. Bạn cho mình hỏi kiểm kê được sử dụng để làm gì, quy trình thực hiện trong thực tế như thế nào, kết quả thu được là gì và quan trọng nhất là kế toán được phép ghi chép gì từ kết quả đó?
2. Trường hợp cụ thể bạn thử giải trình xem bút toán kiểm kê tăng giá trị Nợ TK 1561/ Có TK 154 được ghi chép theo căn cứ nào, nội dung của nó liệu có thể chấp nhận?
3. Nếu chấp nhận các giải pháp của bạn, nếu là khách hàng thuần túy, nên nhìn các phân hệ lương và TSCĐ của SME của các bạn như thế nào?
Trân trọng

Lê Bão Sơn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào Anh
Phương pháp kiểm kê được đề cập phía trên (ở đây là kiểm kê giá trị) mục đích để phản ánh tăng giá trị hàng nhập kho của Hàng hóa mong muốn tăng giá trị (khấu hao, lương nhân viên giao hàng) vào cuối kỳ, vì khấu hao và lương thường xác định cuối kỳ.
Vì vậy MISA gợi ý dùng chức năng kiểm kê trên phần mềm để ghi nhận tăng 1561

Ngoài ra, nếu có nếu Chị Khuê456 xác định bút toán rõ ràng luôn thì MISA sẽ đưa giải pháp để ghi nhận đúng yêu cầu và đúng tài khoản đã đưa ạ ạ

Trân trọng!

VNA111

Active Member
Chào Anh
Phương pháp kiểm kê được đề cập phía trên (ở đây là kiểm kê giá trị) mục đích để phản ánh tăng giá trị hàng nhập kho của Hàng hóa mong muốn tăng giá trị (khấu hao, lương nhân viên giao hàng) vào cuối kỳ, vì khấu hao và lương thường xác định cuối kỳ.
Vì vậy MISA gợi ý dùng chức năng kiểm kê trên phần mềm để ghi nhận tăng 1561

Ngoài ra, nếu có nếu Chị Khuê456 xác định bút toán rõ ràng luôn thì MISA sẽ đưa giải pháp để ghi nhận đúng yêu cầu và đúng tài khoản đã đưa ạ ạ

Trân trọng!
Chào bạn,
Bạn thử nói xem kiểm kê giá trị là kiểm kê gì ạ, ai cho phép làm như vậy, mình không thể nuốt được cái kiểm kê này, nó dị quá.
Trân trọng