chi phí lương tư vấn giám sát thuê ngoài

Chào Misa
bên mình có thuê ngoài nhân viên tư vấn giám sát công trình. Thì bây giờ
mình hạch toán vào tk nào trong misa, bên mình dùng thông tư 133. Mong Misa giúp đỡ. cảm ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trương Hạnh

Well-Known Member
Chào Misa
bên mình có thuê ngoài nhân viên tư vấn giám sát công trình. Thì bây giờ
mình hạch toán vào tk nào trong misa, bên mình dùng thông tư 133. Mong Misa giúp đỡ. cảm ơn
Thưa quý khách!
Chi phí thuê nhân viên giám sát có cộng vào chi phí tính giá thành công trình không ạ
+ Nếu có: anh/chị vào Phiếu chi hạch toán Nợ 154/Có 111 , khoản mục chi phí chọn là chi phí nhân công hoặc chi phí sxc
+ Nếu không: anh/chị vào Phiếu chi hạch toán Nợ 642/Có 111
Trân trọng!

Soan Vân An

Xin lỗi cho mình hỏi thêm, trường hợp như bạn bên trên. Bên mình cũng y như vậy, thuê người có chuyên môn về kỹ thuật để giám sát công trình thi công.
Và sếp mình trả tiền công cho người đó bằng ủy nhiệm chi. Vậy thì cần những chứng từ gì để khoản chi phí đó là hợp lệ để tính vào giá thành công trình. Và căn cứ theo quy định hay thông tư nào để làm ạ?
Rất mong nhận được câu trả lời từ anh/chị/bạn!
Xin trân trọng cảm ơn!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Xin lỗi cho mình hỏi thêm, trường hợp như bạn bên trên. Bên mình cũng y như vậy, thuê người có chuyên môn về kỹ thuật để giám sát công trình thi công.
Và sếp mình trả tiền công cho người đó bằng ủy nhiệm chi. Vậy thì cần những chứng từ gì để khoản chi phí đó là hợp lệ để tính vào giá thành công trình. Và căn cứ theo quy định hay thông tư nào để làm ạ?
Rất mong nhận được câu trả lời từ anh/chị/bạn!
Xin trân trọng cảm ơn!
Thưa anh/chị
Trường hợp này đơn vị phải tập hợp đầy đủ giáy tờ theo quy định thì mới cho nó vào chi phí hợp lý nhé, về vấn đề tập hợp chứng từ này đơn vị nắm để tạp hợp theo quy định, nếu không đủ chứng từ thì không đưa vào cp tính giá thành, mà đưa qua TK khác nhé
Trân trọng

VNA111

Active Member
Thưa anh/chị
Trường hợp này đơn vị phải tập hợp đầy đủ giáy tờ theo quy định thì mới cho nó vào chi phí hợp lý nhé, về vấn đề tập hợp chứng từ này đơn vị nắm để tạp hợp theo quy định, nếu không đủ chứng từ thì không đưa vào cp tính giá thành, mà đưa qua TK khác nhé
Trân trọng
Cùi quá, không biết thì thôi, tư vấn vậy sao ổn.
"nếu không đủ chứng từ thì không đưa vào cp tính giá thành, mà đưa qua TK khác nhé", bạn không đưa vào để mất chi phí à, chi phí ấy ai chịu?
Theo mình, đây là hoạt động thuê mướn lao động dạng mùa vụ, Soan Vân An nên có HĐLĐ, Bảng tính lương...cho nhân viên được thuê làm tư vấn đó như các nhân viên khác làm căn cứ hạch toán.
Trân trọng.

Soan Vân An

Cùi quá, không biết thì thôi, tư vấn vậy sao ổn.
"nếu không đủ chứng từ thì không đưa vào cp tính giá thành, mà đưa qua TK khác nhé", bạn không đưa vào để mất chi phí à, chi phí ấy ai chịu?
Theo mình, đây là hoạt động thuê mướn lao động dạng mùa vụ, Soan Vân An nên có HĐLĐ, Bảng tính lương...cho nhân viên được thuê làm tư vấn đó như các nhân viên khác làm căn cứ hạch toán.
Trân trọng.
Vâng cám ơn bạn VNA111/ Mình thật ra thì k hài lòng về câu trả lời của bạn Hiền Vương. Nhưng biết nói sao giờ, mình k biết thì mình hỏi bạn ấy trả lời k được 1 ý nào.
- 1 là mình chỉ có mỗi ủy nhiệm chi. Vậy thì cần thêm chứng từ gì để được tính là chi phí hợp lệ, vì sếp mình chi trả thật chứ k phải khống lương.
- 2 là căn cứ theo quy định, hay thông tư nào hay không. Vì mình rất yếu về mảng nhân công.
Vậy bạn VNA111 đưa ra phương án kia mình rất cám ơn. Nhưng nếu mình làm HĐ khoán việc được k? vì tiền công này cũng thấp thôi. 5-6trieu/tháng, nên mình k để ý đến thuế TNCN, và mình cũng chưa khấu trừ 10% thuế đó hàng tháng. Như vậy có vấn đề gì k?
Hiện tại mình có:
+ Hợp đồng khoán việc (cho từng công trình, giai đoạn 60 ngày, hoặc 90 ngày tùy công trình)
+ Biên bản xác nhận khối lượng hoàn thành
+ Biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành
+ Ủy nhiệm chi
+ Hồ sơ NLĐ (chứng minh thư + bằng cấp chuyên môn - kỹ sư).