Cách phân bổ chi phí vận chuyển hàng từ kho này sang kho khác vào giá trị hàng hóa

Linh Anh

Dear Misa,
Mình có nghiệp vụ như sau: Hàng hóa đang nằm ở kho A, khi chuyển sang sang kho B sẽ phát sinh chi phí vận chuyển. Mình hạch toán chi phí vận chuyển vào Nghiệp vụ khác là: Nợ TK 156,133/ Có TK 331. Đồng thời vào Chuyển kho nội bộ để chuyển hàng từ kho A sang B. Như vậy sổ chi tiết tk 156 và giá trị hàng tồn kho lệch nhau bằng đúng tiền vận chuyển. Làm thế nào để mình phân bổ được chi phí vận chuyển vào hàng hóa nhỉ? Cảm ơn Misa

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trương Hạnh

Well-Known Member
Dear Misa,
Mình có nghiệp vụ như sau: Hàng hóa đang nằm ở kho A, khi chuyển sang sang kho B sẽ phát sinh chi phí vận chuyển. Mình hạch toán chi phí vận chuyển vào Nghiệp vụ khác là: Nợ TK 156,133/ Có TK 331. Đồng thời vào Chuyển kho nội bộ để chuyển hàng từ kho A sang B. Như vậy sổ chi tiết tk 156 và giá trị hàng tồn kho lệch nhau bằng đúng tiền vận chuyển. Làm thế nào để mình phân bổ được chi phí vận chuyển vào hàng hóa nhỉ? Cảm ơn Misa
Thưa Quý khách hàng!
Anh/Chị vào phân hệ kho/kiểm kê để hạch toán tăng giá tri kiểm kê của mặt hàng này lên/Nhấn xử lý lập phiếu nhập kho hạch toán Nợ 156/có 331 thì kho và sổ cái sẽ khớp ạ. Lưu ý bỏ bút toán hạch toán nợ 156/có 331 ở phân hệ chứng từ nghiệp vụ khác đi mà chỉ hạch toán riêng tiền thuế
Link hướng dẫn: https://helpsme.misa.vn/2022/kb/kiemkekho/
Trân trọng!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy