Cách nhập chênh lệch tỷ giá trên misa 2017

Hồng32

Xin chào các bạn. Nhờ các bạn giúp mình định khoản chênh lệch tỷ giá 635 và tài khoản tiền USD
vd: 1/1/2017: Mua 1.000 USD với tỷ giá 22.000 từ TK tiền việt chuyển sang TK tiền USD để trả NCC thì mình vào phân hệ ngân hàng--> chọn loại tiền USD, tỷ giá 22.000.
Đến ngày 2/1/2017: trả 900USD cho NCC thì trong TK tiền USD còn 100USD nên mình bán 100USD này và nhận tiền lại TK tiền việt với tỷ giá 21.000
Vậy là xuất hiện chênh lệch tỷ giá: 100USD*(22000-21000)=1.000.000
Vậy mình sẽ vào phân hệ nào để định khoản ?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồng32

Do bên mình có rất nhiều TK ngân hàng tiền ngoại tệ nên do yêu cầu quản lý cần biết chênh lệch tỷ giá ở TK ngoại tệ nào. Nên mình muốn định khoản làm sao để có thể biết tài khoản 635,515 (chênh lệch tỷ giá) xuất hiện do tài khoản ngoại tệ nào

Hồng32

Mình còn 1 vấn đề thắc mắc nữa xin được giúp đỡ
Vd: ngày 1/1 , mua 1.000 USD * 22.000 để trả NCC
ngày 1/1, trả NCC 900 USD*22.000 thì còn dư 100USD
ngày 2/1: bán 100 USD*21.000 nhận tiền việt vào tài khoản VND
Như vậy, trên tài khoản USD hết số dư và xuất hiện lỗ tỷ giá 635 (100USD*1000=100.000 VND)
Theo như các hạch toán nội bộ bên mình thì khi mua 1.000USD thì vào mục Chuyển tiền nội bộ và chon loại tiền USD, tỷ giá 22.000
Khi chuyển trả tiền NCC thì chon UNC, chọn loại tiền USD, tỷ giá 22.000
Khi bán 100 USD thì chọn mục Chuyển tiền nội bộ, chọn tỷ giá 21.000
Như vậy xảy ra vấn đề là tài khoản USD còn số dư 100 USD*(22.000-21.000)=100.000 do chêch lệch tỷ giá nhưng nếu trên sổ phụ tài khoản USD thì đã hết số dư.
Như vậy, mình nên xử lý thế nào để sổ chi tiết tài khoản USD trên misa và sổ phụ ngân hàng đều hết số dư

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Khi quý khách hàng 01/01 mua 1.000 usd tỷ giá 22.000 thì quý khách hàng không thực hiện chuyển tiền nội bộ nhé.
Quý khách hàng thực hiện thông qua tài khoản trung gian 1388 nhé.
Vào Ngân hàng/Chi tiền để hạch toán chi tiền vnđ Nợ 1388/Có 1121 loại tiền VNĐ nhé, còn TK ngân hàng VNĐ
Sau đó Ngân hàng/Thu tiền để hạch toán thu tiền usd nợ 1122/Có 1388 loại tiền USD, TK ngân hàng USD nehs
=>> Quý khách hàng hoàn thành nghiệp vụ xuất tiền VNĐ mua USD rồi ạ.
Tiếp theo quý khách hàng thực hiện trả tiền nhà cung cấp và mua bán USD về VNĐ ngược lại hướng dẫn trên.
Phần chênh lệch tỷ giá quý khách hàng sẽ xử lý chênh lệch vào cuối kỳ nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Hồng32

Cho mình hỏi thêm là khi đang ở màn hình nhập Chứng từ mua hàng hóa mà mình muốn thêm mới mặt hàng thì có phím tắt nào không hay bắt buộc phải dùng chuột chọn dấu cộng màu xanh để thêm mới

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Hiện tại đang không có phím tắt nào để thực hiện, quý khách hàng chọn vào dấu công màu xanh để thêm nhé.
Ngoài ra, quý khách hàng vui lòng tham khảo bảng phím tắt trên SME.NEt 2017 tại đây

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Trần Hương

1,Bạn cho mình hỏi công ty mình có nghiệp vụ bán 1000USD lấy tiền mặt, tỷ giá 22.700 nhưng 1000USD này lúc ghi sổ tỷ giá 22.680, vậy phần chênh lệch tỷ giá mình xử lý trên phần mềm ntn.
2,Với có phát sinh phí ngân hàng 5,5 USD, vẫn bị chênh lệch tỷ giá, vậy phần chênh lệch xử lý trên phần mềm ntn.
Mong ad hỗ trợ sớm!

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Vấn đề 1: Khi quý khách hàng bán USD quý khách hàng ghi nhận tỷ giá 22.700.
Nếu đơn vị áp dụng PP tính giá xuất quỹ ngoại tệ theo PP bình quân tức thời thì phần mềm sẽ xử lý luôn, nếu là PP bình quân cuồi kỳ thì quý khách hàng tính tỷ giá xuất quỹ để xử lý nhé: http://help.misasme2017.misa.vn/html_23030000.htm
Vấn đề 2: Quý khách hàng vẫn ghi nhận khoản chi phí phát sinh và chênh lệch sẽ xử lý như hướng dẫn vấn đề 1 ạ.

Trần Hương

Mình có thực hiện theo các bước như trên nhưng vẫn không được á bạn, số USD mình bán là số dư đầu kỳ của năm trước chuyển sang, chứ không phải số tiền phát sinh trong kỳ, có cách nào khác làm được k bạn.

Vũ Thị Phương Thảo

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA

Trần Hương

Bạn ơi, mình bán 1000 USD lấy tiền mặt, 1000 USD là số dư đầu kỳ chứ không phải số tiền phát sinh trong kỳ,mình muốn làm bút toán tính chênh lệch tỷ giá, mình có thực hiện theo cách tính tỷ giá xuất quỹ và chuyển tiền nội bộ, nhưng vẫn không làm dc, bạn còn có cách khác có thể hỗ trợ mình k bạn.

HTLE_MISA

Member
Thưa chị Hương!
- Trường hợp chị tính tỷ giá xuất quỹ chương trình không hiển thị phẩn xử lý chênh lệch của bút toán xuất tiền ngoại tệ đi bán lấy tiền mặt chị kiểm tra lại như sau:
+ TRên chứng từ hạch toán bán ngoại tệ loại tiền chị đã để ngoại tệ và TK hạch toán 1122 chưa?
+ Tỷ giá bán với tỷ giá ghi nhận số dư có chênh lệch không?
Nếu hai thông số trên đã đúng và có chênh lệch chị vui lòng vào Nghiệp vụ/ Tính tỷ giá xuất quỹ lại để kiểm tra lại nhé
Trong trường hợp chị tính tỷ giá mà vẫn không hiển thị bút toán xử lý chênh lệch tỷ giá chị vui lòng gửi link forum đính kèm ID và Pass của ultra vào mail [email protected] để MISA hỗ trợ chị nhé
TRân trọng cảm ơn