Cách hạch toán phí ngân hàng và xem sổ tiền gửi ngân hàng tài khoản USD

nganha0808

Các anh chị cho em hỏi:
Công ty em có tài khoản ngân hàng bằng tiền usd và khi thanh toán cho các nhà cung cấp nước ngoài bằng tài khoản này, ngân hàng sẽ xuất hóa đơn gtgt phí chuyển tiền bằng tiền vnd.
vậy em sẽ hạch toán phí ngân hàng này bằng tiền vnd hay usd để có thể em được sổ tiền gửi ngân hàng đồng USD vẫn khớp với sổ phụ của ngân hàng ạ.
Em đã thử hạch toán bằng vnd đúng với số tiền ngân hàng xuất hóa đơn nhưng ko xem được sổ ngân hàng bằng tiền usd.
Còn nếu hạch toán bằng usd thì ko xác định được chính xác tỷ giá và số tiền phí bằng usd
Em cảm ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Các anh chị cho em hỏi:
Công ty em có tài khoản ngân hàng bằng tiền usd và khi thanh toán cho các nhà cung cấp nước ngoài bằng tài khoản này, ngân hàng sẽ xuất hóa đơn gtgt phí chuyển tiền bằng tiền vnd.
vậy em sẽ hạch toán phí ngân hàng này bằng tiền vnd hay usd để có thể em được sổ tiền gửi ngân hàng đồng USD vẫn khớp với sổ phụ của ngân hàng ạ.
Em đã thử hạch toán bằng vnd đúng với số tiền ngân hàng xuất hóa đơn nhưng ko xem được sổ ngân hàng bằng tiền usd.
Còn nếu hạch toán bằng usd thì ko xác định được chính xác tỷ giá và số tiền phí bằng usd
Em cảm ơn
Thưa anh/chị
Khoản tiền này nó trừ vào TK ngân hàng USD hay là VNĐ ạ?
nếu là USD, Thì chị hạch toán tiền USD bình thường, tỷ giá thì Lấy tiền quy đổi/số USD bị trừ trong ngân hàng
Thì sẽ ra tỷ giá giao dịch thực tế để điền vào ô tỷ giá, nếu trừ vào TK tiền VNĐ thì đơn vị hạch toán bằng VND đúng với số tiền ngân hàng xuất hóa đơn,và chọn TK ngân hàng VNĐ , Và khi xem sổ chọn loại tiền Tổng hợp nhé
Trân trọng

nganha0808

Em chào chị,
Phí ngân hàng này được trừ vào TK USD.
Em ví dụ. Bên em thanh toán cho NCC với số tiền 200 USD.
Trên sổ phụ ngân hàng thể hiện tổng số tiền bị trừ vào TK USD là 206.45 USD
Hóa đơn phí ngân hàng thể hiện số tiền: 132.715 VND
Nếu tính tỷ giá quy đổi: = 132.715 VND/(206.45USD-200USD)=20.575.97
Tỷ giá này quá thấp so với tỷ giá thực tế ạ.
Nên em vẫn đang hoang mang.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Em chào chị,
Phí ngân hàng này được trừ vào TK USD.
Em ví dụ. Bên em thanh toán cho NCC với số tiền 200 USD.
Trên sổ phụ ngân hàng thể hiện tổng số tiền bị trừ vào TK USD là 206.45 USD
Hóa đơn phí ngân hàng thể hiện số tiền: 132.715 VND
Nếu tính tỷ giá quy đổi: = 132.715 VND/(206.45USD-200USD)=20.575.97
Tỷ giá này quá thấp so với tỷ giá thực tế ạ.
Nên em vẫn đang hoang mang.
Thưa chị
cài này chị hỏi lại bên ngân hàng bên chị, còn cách tính em chỉ biết HD cách tính là như vậy, nên có gì chị hỏi lại bên ngân hàng thử nhé
trân trọng