CÁC KHOẢN VAY NGẮN HẠN

Nguyễn Ảnh

Trước hạch toán mình thường đưa các khoản vay ngắn hạn vào tk311, nhưng trên Misa 2017 lại đưa các khoản vay vào 341
mình cần làm bút toán chuyển số dư từ tk311 vào tk341 , vậy phải vào đâu để làm bút toán này

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Để có căn cứ tư vấn đúng đắn, chị vui lòng cho biết đơn vị mình đang áp dụng chế độ kế toán nào ạ? Theo QĐ 15 trước đây hạch toán vào TK 311 thì khi chuyển sang TT200 sẽ hạch toán vào TK 341; tương tự QĐ 48 sang năm 2017 áp dụng TT133 cũng bỏ TK 311 và sử dụng TK 3411, 3412 để theo dõi các khoản vay.
Do vậy chị vui lòng vào Tệp\Thông tin dữ liệu xem và phản hồi giúp MISA ngày bắt đầu hạch toán của dữ liệu là ngày tháng năm nào để MISA có hướng dẫn cụ thể nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của chị!

Chị NNLUONG ơi. Em cũng đang gặp trường hợp giống chị ở trên. Và em đã kiểm tra thông tin dữ liệu là ngày bắt đầu hạch toán dữ liệu bên em là ngày 1/1/2017. Và em đã chuyển qua tt 200. vậy em kết chuyển tk 311->tk 3412 vào đầu năm hay sao chị?

HTLE_MISA

Member
Thưa chị Tường Vi!
Nếu dữ liệu của chị bắt đầu từ ngày 01/01/2017. Chị thực hiện chuyển toàn bộ số dư phát sinh trong năm 2017 sang TK 3412 như sau:
- Vào Danh mục/ Tài khoản / Hệ thống tài khoản. Chọn tài khoản 311 tích chuột phải chọn chuyển tài khoản hạch toán TK chuyển đi là 311 TK chuyển đến chị chọn 3412 Tích chọn chuyển số dư , danh mục, phát sinh trên chứng từ. Nếu chị không dùng TK 311 thì tích xóa TK sau khi chuyển và nhấn thực hiện là được nhé
Chúc chị thành công!