Bị chiếm dụng tài nguyên sau khi cài SQL 2008 R2

vanvan1031

Em chào anh chị, bên em mới sử dụng VPS để lưu trữ và sao lưu dữ liệu Misa. Bên em có cài đặt SQL 2008 R2 và MISA SME 2017 để sử dụng.
Sau khi bên em cài đặt và đưa vào vận hành thì thời gian đầu vẫn bình thường không xảy ra vấn đề chậm gì cả. Nhưng sau đó thì xảy ra vấn đề chậm và lỗi. Em có kiểm tra Task Manager thì thấy có Net5System (bên em không cài đặt) chạy ẩn và chiếm dụng rất nhiều tài nguyên dẫn đến việc đẩy dữ liệu lên bị lỗi và rất chậm. Em đã thử tắt Net5System đi rồi nhưng lúc sau tự thấy bật lại khiến cho RAM và CPU lúc nào cũng gần 100%. Anh/chị cho em hỏi là Net5System là này do cài SQL của misa có sẵn hay sao ạ? Có cách nào khắc phục được việc này không ạ?

Sửa lần cuối:
Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị, phần mềm Net5system là thư viện NET của win máy tính ạ, chị nhờ IT/kỹ thuật máy tính kiểm tra xem win máy tính có trục trặc gì không mà Net5system chiếm nhiều dụng lượng tài nguyên máy tính.
Thứ 2, nếu CPU/RAM máy cao, có thể do máy nhiều phần mềm/dữ liệu/nhiều user kết nối tới SQL để làm việc, RAM máy tính hết dung lượng cũng làm cho máy tính chậm, chị cũng báo IT/kỹ thuật máy tính kiểm tra xem có phần mềm nào không cần thiết=> gỡ ra để trống RAM, hoặc nâng cấp RAM lên nhé ạ.

vanvan1031

Em mới chỉ cài SQL 2008 R2 và Misa để sử dụng chứ chưa cài đặt gì cả. Mà em cũng đã từng disable Net5System đi rồi nhưng nó vẫn tự động bật lại. Mà em cũng không cài thư viện NET đâu ạ. Lúc ban đầu em kiểm tra đâu có thư viện NET đâu ạ

Sửa lần cuối: