Bảng cân đối tài khoản không cân

Chào a/c trong forum, mong được mọi người giúp đỡ ạ.
Mình lần đầu lần đầu làm bctc.
Trong bảng cân đối tài khoản 2019 đang bị lệch đúng bằng số dư cuối kỳ tài khoản ngân hàng năm 2018 (do năm 2018 ko lấy sổ phụ làm nên không có số dư 112). Năm nay mình làm mới nhập số dư đầu kỳ của tài khoản ngân hàng vào làm cho bị lệch giữa bên nợ và bên có dẫn đến cuối năm cũng không cân.
Mong mọi người hướng dẫn mình cách làm sao cho khớp.
Xin cảm ơn a/c.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào a/c trong forum, mong được mọi người giúp đỡ ạ.
Mình lần đầu lần đầu làm bctc.
Trong bảng cân đối tài khoản 2019 đang bị lệch đúng bằng số dư cuối kỳ tài khoản ngân hàng năm 2018 (do năm 2018 ko lấy sổ phụ làm nên không có số dư 112). Năm nay mình làm mới nhập số dư đầu kỳ của tài khoản ngân hàng vào làm cho bị lệch giữa bên nợ và bên có dẫn đến cuối năm cũng không cân.
Mong mọi người hướng dẫn mình cách làm sao cho khớp.
Xin cảm ơn a/c.
Thưa anh/chị
vậy năm 2018 đơn vị đã làm xong BC hết rồi đúng không ạ? Bây giờ có số dư trên TK 112 NĂM 2019 vậy số dư này đơn vị muốn xử lý đơn vào chi phí hay sao ạ? vì thực chất 2018 chị đã chốt sổ sách xong cũng không sửa được trên DL cũ, bây giờ qua năm mới có số dư đó đơn vị muốn xử lý như thế nào ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cảm ơn bạn. Thế trường hợp này mình phải làm lại báo cáo tài chính 2018, thì mới xử lý khớp số liệu của 2019 đúng không bạn?
Thưa anh/chị
Vâng ạ, đơn vị có thể chọn chỉnh lại năm 2018 hoặc chỉnh trên năm 2019 nhé,tùy đơn vị lựa chọn phương án để xử lý ạ
Trân trọng