NGHIỆM THU CÔNG TRÌNH

huong123

chào Misa!
mình muốn hỏi khi hạch toán 154 mình đã phân loại các khoản mục chi phí
nhưng khi kết chuyển sang 632 ( nghiêm thu công trình thì phần mềm lại báo chưa tập hợp khoản mục chi phí!
Xin hướng dẫn cụ thể thao tác( mình đã làm theo video hướng dẫn)
Xin cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Khi nghiệm thu công trình hạch toán Nợ TK 632/Có TK 154 và phần mềm cảnh báo chưa chọn Khoản mục chi phí là đang cảnh báo cho TK154==> Anh/chị cứ nhấn đồng ý ghi sổ cho chứng từ là được và không ảnh hưởng tới số liệu nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

nuna88

Member
Cho mình hỏi chút về việc nghiệm thu công trình

sau khi mình đã nghiệm thu, kiểm tra lại thì nó xuất hiện 1 cột chưa nghiệm thu ( như ảnh)
Vậy mình muốn kiểm tra xem cái chưa nghiệm thu đó là gì thì xem ở đâu ?
thanks !

Đính kèm

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Anh/Chị có thể vào báo cáo\Gía thành\Tổng hợp chi phí sx kinh doanh chọn thống kê theo công trình để xem 154 còn dư từng công trình.
Để nghiệm thu giá trị còn lại anh/chị vào kỳ giá thành tiếp theo có công trình này\Tích chuột nghiệm thu\Phần mềm sẽ thể hiện số tiền còn lại.
Trân trọng cám ơn!

nuna88

Member
ý mình muốn hỏi là kiểm tra xem 154 còn dư đó có tên là gì ấy ( nhân công hay nguyên vật liệu....???)
còn làm theo hướng dẫn của ad thì nó cũng chỉ hiện số liệu, k hiện tên cụ thể

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Khi nghiệm thu PM chỉ nghiệm thu theo số tổng 154 chứ không nghiệm thu theo từng khoản mục chi phí nên số chưa nghiệm thu sẽ nằm trên dư nợ 154 trong kỳ tính giá thành nhé.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Misa cho e hỏi, giờ e tính giá thành công trình xong rồi, thì vào xem phần hạch toán Nợ TK632, Có TK154 ở đâu ạ. Và vào đâu để hạch toán doanh thu ạ
Thưa Quý khách hàng
Sau khi tính giá thành xong anh/chị tích chuột phải vào kỳ tính giá thành và tiến hành nghiệm thu công trình nhé.

Để xem lại các bút toán nghiệm thu cách nhanh nhất anh/chị vào báo cáo\bảng cân đối tài khoản\mở chi tiết TK 154 lên để xem nhé.
Hoặc tại bước nghiệm thu công trình anh/chị ấn vào chữ duyệt để xem lại nhé:

Để hạch toán doanh thu anh/chị có thể vào nghiệp vụ\bán hàng\Lập chứng từ bán hàng\bỏ tích ô kiêm phiếu xuất kho\ Sau khi hạch toán xong tại tab hạch toán anh/chị qua tab thống kê chọn công trình chi tiết vào là được nhé.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Em cám ơn nhé. Em tính giá thành xong rồi nhưng giờ phát hiện ra thiếu 1 khoản CP nguyên vật liệu, giờ làm thế nào để tính nốt vào công trình đó đc c?
Thưa Quý khách hàng
Chi phí này là chi phí trực tiếp đúng không ạ.
Nếu đúng anh/chị tiến hành mở chứng từ nghiệm thu kỳ đó như hướng dẫn của MISA ở trên sau đó tiến hành xoá nghiệm thu đi và nghiệm thu lại là được nhé.
Trân trọng cám ơn!

Hoài Nguyên

Em chào các anh chị,
Em có vấn đề sau nhờ mọi người hỗ trợ ạ!

Em đã hạch toán chi phí công trình theo khoản mục chi phí, trong số vật liệu đầu vào có 1 số mặt hàng không có hóa đơn, em hạch toán như sau:
+ Khi mua hàng: N 156/ C 111: CP không hợp lý
+ Xuất kho phục vụ công trình: N 154/ C156: CP không hợp lý, khoản mục NVL TT

Khi nghiệm thu công trình trên misa, phần mềm tự sinh ra chứng từ kết chuyển N 632/ C 154 (cộng tổng giá trị vật liệu) nên không tích được CP không hợp lý và trên bảng tổng hợp CP giá vốn ko thể hiện các chi phí này là ko hợp lý.
Vậy em phải làm thế nào để loại được chi phí này khi lên tờ quyết toán thuế TNDN cuối năm ạ?

Em cảm ơn các anh chị!

Hoài Nguyên

Dạ nếu khôgn tích thì cuối năm chị phải tự điền tay chỉ tiêu thôi ạ k có vấn đề gì!
Em hỏi thêm là trong trường hợp này, có cách nào tích CP ko hợp lý cho vật liệu khi nghiệm thu công trình trên misa không ạ?
Vì số lượng công trình trong năm + vật tư không hóa đơn nhiều nên theo dõi bên ngoài sẽ mất nhiều thời gian ạ.

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
Chào anh/chị
Trên chứng từ nghiệm thu mình có thể thêm dòng hạch toán, chủ động tách dòng chi phí hợp lý và k hợp lý để hạch toán ạ, sau đó vào mẫu/ quản lý mẫu/ sửa tích hiển thị cột CP hợp lý/ không hợp lý lên ạ