Theo dõi chi phí CCDC

Khuê456

Member
Chào AD,
Em có mã Công cụ dụng là XEMAY, em ghi tăng mã đó, sau đó có phát sinh liên quan tới sửa chữa như thay nhớt, vá lốp, thay vành xe,... em muốn theo dõi mã công cụ dụng cụ đó và sẽ có báo cáo CCDC trong năm phát sinh những chi phí gì ạ. Mình theo dõi như thế nào vậy ạ,. Em cảm ơn ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
  • Nếu chi phí sửa chữa lớn cần phân bổ nhiều kỳ thì anh/chị thực hiện điều chỉnh tăng: Giá trị CCDC, Thời gian sử dụng (nếu có) trên sổ theo dõi CCDC để tiếp tục phân bổ trong các kỳ tiếp theo. Hướng dẫn tại đây: https://help.sme2020.misa.vn/kb/dieu_chinh_ccdc/
  • Nếu chi phí nhỏ không cần phân bổ, anh/chị có thể hạch toán luôn chi phí sửa chữa vào chi phí.
Trân trọng!

Khuê456

Member
Thưa anh/chị,
  • Nếu chi phí sửa chữa lớn cần phân bổ nhiều kỳ thì anh/chị thực hiện điều chỉnh tăng: Giá trị CCDC, Thời gian sử dụng (nếu có) trên sổ theo dõi CCDC để tiếp tục phân bổ trong các kỳ tiếp theo. Hướng dẫn tại đây: https://help.sme2020.misa.vn/kb/dieu_chinh_ccdc/
  • Nếu chi phí nhỏ không cần phân bổ, anh/chị có thể hạch toán luôn chi phí sửa chữa vào chi phí.
Trân trọng!

Trường hợp em muốn theo dõi công cụ dụng cụ đó 1 năm phát sinh những chi phí gì,, sửa chữa là bao nhiêu thì mình thực hiện như thế nào ạ

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
hiện tại thì phần mềm chưa có sổ sách nào theo dõi được phần chi phí phát sinh của CCDC nên phần này anh chị chủ động theo dõi theo chứng từ thôi ạ.
Trân trọng

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ có nghĩa là mình tự theo dõi chứng từ nào là chi phí cho CCDC đó thôi ạ, tùy theo hạch toán mà vào xem Sổ tiền mặt, tiền gửi, Sổ chi tiết TK,...
Chứ phần mềm không có báo cáo nào theo dõi được khoản chi phí phát sinh cho CCDC ạ.
Trân trọng!