LẬP PHIẾU XUẤT KHO SẢN XUẤT KHÔNG THEO LỆNH SẢN XUẤT

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chị cho em hỏi có cách nào xóa tất cả các lệnh sản xuất cũ trên misa đã lập không ạ!
Thưa anh/chị
anh/Chị vào Kho/ Lệnh sản xuất/ Lọc khoảng thời gian/ Ấn 'Lấy dữ liệu' để phần mềm liệt kê cách lệnh sản xuất trong khoảng thời gian đó/ Tìm đến lệnh sản xuất cần xóa/ Mở lên/ Xóa nhé, nếu muốn xóa tất cả đơn vị ctr A bôi đen hết rôi nhấn xóa nhé, nếu chưa có PS xóa bình thường nếu có rồi thì phải xóa PS đi mới xóa được LSX nhé

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Mai Hương

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Bạn cho mình hỏi là khi mình lập phiếu xuất kho, ở mục chọn đơn đặt hàng, mình có tích chọn đơn hàng mà ko thấy hiển thị đơn hàng nào lên là lỗi gì vậy ạ. Đơn hàng trong quá trình mua hàng mình đã khai báo rồi
Đơn hàng chị khai báo trong phân hệ Bán hàng/ Đơn đặt hàng chưa ạ

NgThXuan

Hi Misa,
Mình đã lập PXK từ LSX, nhưng tại sao ở bên LSX phần đã lập đủ PX thì lại ko tick vào phần đã lập phiếu XK. Do vậy bên mình tính giá thành đều bị sai
Mà mình đã kiểm tra từ bên LSX và PXK thì đều đã link sang đầy đủ rồi

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
Hi Misa,
Mình đã lập PXK từ LSX, nhưng tại sao ở bên LSX phần đã lập đủ PX thì lại ko tick vào phần đã lập phiếu XK. Do vậy bên mình tính giá thành đều bị sai
Mà mình đã kiểm tra từ bên LSX và PXK thì đều đã link sang đầy đủ rồi
View attachment 18454
Chào chị,
Nguyên nhân : có thể trên lệnh sản xuất có nhiều mã hàng, một trong số những mã hàng ấy chưa lập phiếu nhập kho

Cách kiểm tra:
  • Vào Báo cáo/ Kho/ Tổng hợp xuất kho theo lệnh sản xuất, Chọn lệnh sản xuất
  • Tìm đến dòng chênh lệch trên báo cáo để kiểm tra mã hàng dẫn đến chênh lệch
Nếu trên phiếu xuất kho từ lệnh sản xuất, nếu chưa có mã nguyên vật liệu trên hoặc số lượng không đủ so với số lượng định mức trên lệnh sản xuất thì bổ sung vào.

phamhaianh

Cho mình hỏi bên mình xử lý hàng bị trả về. Ví dụ mình nhập lại hàng chai 500ML do khách trả và xử lý, gia công đóng lại thành thành phẩm chai 250ML và vỏ chai 500Ml (nhập lại kho)
Mình tạo lệnh sản xuất trên Misa, trên khung thành phẩm là hàng thuốc chai 250Ml và vỏ chai 500Ml. Khi xuống khung NVL, mình nhập:
- hàng thuốc 500ML (khách trả)
- vỏ chai 250 ML
==> Khi lưu thì phần mềm bắt nhập NVL của mỗi loại thành phẩm ( thuốc chai 250ML và vỏ chai 500ML). Làm cách nào không phải tách ra như vậy không ạ.
Cảm ơn nhiều.

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ thưa anh, trường hợp mình biết được xuất kho NVL là bao nhiêu rồi, thì anh có thể không cần làm lệnh sản xuất, anh làm phiếu xuất kho sản xuất luôn vẫn được ạ.

phamhaianh

Vậy là không tạo lệnh sản xuất được ạ. Vì bên mình hàng xử lý này nhiều và không phải là bên mình tự gia công mà là thuê bên khác làm nên số lượng NVL chưa biết trước được.
Cho mình hỏi thêm khi mình gia công xử lý lại như vậy sẽ có thêm CP gia công nữa, nên khi tính giá vốn mình muốn công thêm CP này vào lô hàng cần xử lý này thôi, có cách nào để không bị ảnh hưởng đến giá của những hàng cũ không hay mình phải tạo riêng một mã hàng mới (hàng xử lý.
Cảm ơn ạ.

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ vâng thưa anh ạ, nếu chưa biết được định mức NVL mỗi hàng là bao nhiêu, thì anh vào xuất kho luôn nhé.
Trường hợp hàng gia công xử lý lại để không ảnh hưởng đến hàng cũ, thì anh nên tạo mã riêng để theo dõi cho dễ ạ.

phamhaianh

Cho mình hỏi, bên mình có nhiều kho, mỗi kho là 1 TK
Ví dụ: Kho NVL - TK 1521
Kho BB TK 1524...
Nhưng cuối năm mình thấy trên TK 152... không khớp với tổng giá trị mình xem trên Tổng Hợp Tồn Kho (theo từng kho)
Giờ làm cách nào để mình mở tồn kho mà xem được TK của bút toán đó là gì để sửa lại ạ.
Cảm ơn Anh, Chị.