Xin hướng dẫn về ứng hàng hóa

Vanveoarsenal

Xin chào cả nhà,

Mình hiện đang vướng 1 số vấn đề cần sự tư vấn của Misa supporter và cộng đồng Misa như sau:

DN mình làm về máy lọc nước và lõi lọc nước.
1. Trường hợp 1:
Admin giao ca cho Kỹ thuật viên. Ca ở đây là 1 case khách hàng. Mỗi khách thay thế lõi lọc khác nhau.
Kỹ thuật viên sau khi nhận ca sẽ lên list xem mình cần bao nhiêu lõi số 1, số 2, số 3 .vvv..vvv...
Kỹ thuật viên ứng số lượng lõi đi thay cho khách. Kho xuất hàng cho KTV.
Sau khi KTV đi thay cho khách hàng, mang phiếu kèm thu tiền khách theo giá bán. Về nộp lại tiền cho thủ quỹ.
=> Mình muốn hỏi: Cách hạch toán xuất ứng hàng hóa cho KTV mang đi, sau khi đi thay cho khách, KTV thu tiền về làm sao theo dõi được họ còn cầm bao nhiêu hàng hóa.
2. Trường hợp 2: Cùng số hàng hóa KTV ứng trên nhưng công ty hợp tác với 1 bên nữa (Bên A). Thực hiện thay lõi bảo hành cho khách hàng. KTV nhận ca đi thay lõi nhưng không thu tiền. Các lõi thay thế này được tổng hợp lại và Bên A sẽ trả bằng đúng số lõi đã thay cho khách.
=> Mình muốn hỏi: Làm sao để theo dõi được số Lõi lọc 1 KTV còn giữ. Làm sao bóc tách được ca thu tiền và ca không thu tiền?

Cảm ơn cả nhà nhiều!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Xin chào cả nhà,

Mình hiện đang vướng 1 số vấn đề cần sự tư vấn của Misa supporter và cộng đồng Misa như sau:

DN mình làm về máy lọc nước và lõi lọc nước.
1. Trường hợp 1:
Admin giao ca cho Kỹ thuật viên. Ca ở đây là 1 case khách hàng. Mỗi khách thay thế lõi lọc khác nhau.
Kỹ thuật viên sau khi nhận ca sẽ lên list xem mình cần bao nhiêu lõi số 1, số 2, số 3 .vvv..vvv...
Sau khi KTV đi thay cho khách hàng, mang phiếu kèm thu tiền khách theo giá bán. Về nộp lại tiền cho thủ quỹ.
=> Mình muốn hỏi: Cách hạch toán xuất ứng hàng hóa cho KTV mang đi, sau khi đi thay cho khách, KTV thu tiền về làm sao theo dõi được họ còn cầm bao nhiêu hàng hóa.
2. Trường hợp 2: Cùng số hàng hóa KTV ứng trên nhưng công ty hợp tác với 1 bên nữa (Bên A). Thực hiện thay lõi bảo hành cho khách hàng. KTV nhận ca đi thay lõi nhưng không thu tiền. Các lõi thay thế này được tổng hợp lại và Bên A sẽ trả bằng đúng số lõi đã thay cho khách.
=> Mình muốn hỏi: Làm sao để theo dõi được số Lõi lọc 1 KTV còn giữ. Làm sao bóc tách được ca thu tiền và ca không thu tiền?

Cảm ơn cả nhà nhiều!
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

Lê Bão Sơn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
1. Trường hợp 1:
Chào bạn, nếu đơn vị cần theo dõi hàng đã ứng còn bao nhiêu số lượng thì bạn của thể theo dõi bằng cách tạo thêm 1 Kho trên phần mềm theo dõi
- Tạo kho: vào danh mục \ kho \ thêm kho tại đây
- Ứng hàng: Vào nghiệp vụ \ Kho \ chuyển kho: hạch toán chuyển từ kho hàng hóa sang kho KTV và hạch toán 157
- Khi thu tiền KH, KTV báo số lượng: Làm chứng từ bán hàng, phiếu xuất kho chọn xuất từ kho KTV và hạch toán Có 157
- Xem báo cáo: khi xem báo cáo có thể xem được kho KTV còn lại số lượng bao nhiêu và nhập xuất theo từng ngày

(Cái này trường hợp bạn đã nhập liệu đầy đủ rồi mới lên được báo cáo nhé!)​

Sửa lần cuối:

Lê Bão Sơn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Vẫn là Trường hợp 1, nếu bên bạn có quản lý ứng theo từng KTV (từng người) thì hiện tại phần mềm MISA chưa có báo cáo theo dõi theo từng nhân viên. Vì vậy giải pháp em đưa ra là dùng mục Số lô, Khi xuất, chuyển hàng cho KTV bạn chọn Số lô tương ứng với 1 KTV

Khi xem báo cáo tổng hợp tồn kho, chọn xem theo lô sẽ lên được chi tiết nhé!

Lê Bão Sơn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Trường hợp 2, bạn làm tương tự nhưng khi KTV báo đã xuất cho đại lý A là bao nhiêu thì thực hiện phiếu xuất kho từ kho KTV đi
Chọn đầy đủ đối tượng nhận là công ty A

Khi bên Đại lý A xuất trả lại hàng cho cty bạn thì làm phiếu nhập kho chọn đối tượng tương tự

và xem báo cáo, bạn xem chi tiết vật tư hàng hóa để biết được số lượng nhập và xuất của đối tương ĐL A là bao nhiêu nhé!

Trân trọng!

Đính kèm

Vanveoarsenal

Cảm ơn các bạn Misa.
Mình muốn hỏi thêm 1 cái nữa là làm sao mà TK 156 của mình nó cứ âm nhỉ?
Mình muốn tính giá trị tồn kho thì như nào?

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cảm ơn các bạn Misa.
Mình muốn hỏi thêm 1 cái nữa là làm sao mà TK 156 của mình nó cứ âm nhỉ?
Mình muốn tính giá trị tồn kho thì như nào?
View attachment 14411
Thưa chị, chị vào Nghiệp vụ\Kho\Tính giá xuất kho chị nhé, nhớ sao lưu trước khi tính ạ. Sau đó chị vào Báo cáo\Kho\ Tổng hợp tồn kho hoặc Sổ chi tiết VTHH ạ.