Kho

LeHoa1988

Cuối tháng, mình kiểm kê kho, thì phát hiện ra không còn hàng tồn trong ko, nhưng vẫn còn giá trị. Mình có xử lý theo hướng dẫn của amis là thực hiện kiểm kê kho, chọn lập PX, nhưng không ghi sổ được do không có chứng từ đối trừ, Trừng hợp này xử lý như thế nào ah, mong mọi người hướng dẫn mình xử lý với

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cuối tháng, mình kiểm kê kho, thì phát hiện ra không còn hàng tồn trong ko, nhưng vẫn còn giá trị. Mình có xử lý theo hướng dẫn của amis là thực hiện kiểm kê kho, chọn lập PX, nhưng không ghi sổ được do không có chứng từ đối trừ, Trừng hợp này xử lý như thế nào ah, mong mọi người hướng dẫn mình xử lý với
Thưa anh/chị
Th này đơn vị đang làm theo PP đích danh, phải có chứng từ đối trừ mới cho xuất hàng ra điều chỉnh, vậy để xử lý TH này đơn vị làm một chứng từ nhập kho chỉ có nhập SL không nhập giá trị, sau đó đơn vị lập kiểm kê điều chỉnh cả SL và giá trị ra để chọn được chứng từ nhập nhé
Trân trọng

Minh bị lỗi chạy báo cáo tồn kho, mã vật tư không còn số lượng nhưng giá trị lại còn được thể hiện ngay ở tồn đầu kỳ năm 2020. Kiểm tra lại số dư đầu năm 2020 thì không mã vật tư lệch này không có số dư kết chuyển từ năm 2019 chuyển sang.
Mình kiểm tra lại trong mục danh mục vật tư, hàng hóa thì phát hiện lỗi trong này. Số lượng không có nhưng giá trị lại có.
Vậy bậy giờ mình xử lý trong phần danh mục vật tư như thế nào để giá trị về O ạ.
Mọi người hướng dẫn giúp mình với ạ.

Trương Hạnh

Well-Known Member
Minh bị lỗi chạy báo cáo tồn kho, mã vật tư không còn số lượng nhưng giá trị lại còn được thể hiện ngay ở tồn đầu kỳ năm 2020. Kiểm tra lại số dư đầu năm 2020 thì không mã vật tư lệch này không có số dư kết chuyển từ năm 2019 chuyển sang.
Mình kiểm tra lại trong mục danh mục vật tư, hàng hóa thì phát hiện lỗi trong này. Số lượng không có nhưng giá trị lại có.
Vậy bậy giờ mình xử lý trong phần danh mục vật tư như thế nào để giá trị về O ạ.
Mọi người hướng dẫn giúp mình với ạ.
Thưa anh/chị!
Cho em hỏi là dữ liệu của anh/chị bắt đầu từ ngày 01/01/2020 đúng không ạ?
Khi vào nghiệp vụ\nhập số dư ban đầu\tồn kho vthh thì mã hàng này không còn tồn hay còn tồn giá trị nhưng số lượng = 0 ạ?
Anh/Chị mô tả rõ hơn để MISA hỗ trợ ạ
Trân trọng!

Trương Hạnh

Well-Known Member
em gửi kèm thêm thông tin về lỗi ạ
Thưa anh/chị
Nếu lỗi nằm ở danh mục vật tư hàng hóa anh/chị làm như sau:
Vào báo cáo\kho\sổ chi tiết VTHH\ in báo cáo của 2 mã hàng đang bị sai từ ngày đầu dữ liệu đến 31/12/9999 vì số liệu nằm ở danh mục này không phải chỉ đến ngày hiện tại anh/chị đang xem mà có thể nằm ở 1 kỳ báo cáo khác (có thể do hạch toán nhầm)
anh/chị xem thử đang sai ở khoảng thời gian nào để điều chỉnh thích hợp ạ
Trân trọng!