Thuế GTGT

Khuê456

Member
em có hóa đơn công cụ dụng cụ nhập 153-111 ngày chứng từ 05/02/2020, e đã nhập phần mềm vào ngày này, nhưng giờ em kiểm tra thấy tháng 2 em chưa khai thuế hóa đơn này. em muốn chuyển thuế GTGT qua tháng 4 thì em làm như thế nào ạ, em cam ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
P

Phạm Thùy Nga

Guest
Xin chào chị Theo khoản 8, điều 14, thông tư 219/2013/TT-BTC, hóa đơn đầu vào kỳ trước có thể được kê khai ở kỳ này, nên nếu chưa được lên tờ khai của kỳ phát sinh hóa đơn thì mình có thể để lên tờ khai kỳ này. Nếu tờ khai tháng trước chưa có thì cứ mở tờ khai tháng này lên là hóa đơn tự lên thôi chị có thể kiểm tra lại nhé

Khuê456

Member
Xin chào chị Theo khoản 8, điều 14, thông tư 219/2013/TT-BTC, hóa đơn đầu vào kỳ trước có thể được kê khai ở kỳ này, nên nếu chưa được lên tờ khai của kỳ phát sinh hóa đơn thì mình có thể để lên tờ khai kỳ này. Nếu tờ khai tháng trước chưa có thì cứ mở tờ khai tháng này lên là hóa đơn tự lên thôi chị có thể kiểm tra lại nhé
Mình muốn hạch toán qua tk 138 thì như làm như thế nào vậy ạ. Em cam rơn

Trương Hạnh

Well-Known Member
Mình muốn hạch toán qua tk 138 thì như làm như thế nào vậy ạ. Em cam rơn
Thưa Quý khách hàng!
Tại tab thuế trên chứng từ mua hàng anh/chị sửa TK 1331 thành 1388
Qua tháng sau khi cần kê khai thuế anh/chị vào chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán Nợ 1338/Có 1388 ạ
Trân trọng!

Khuê456

Member
Mình làm như vậy rồi, mà tờ hhđ đó nó hiện ra bảng kê quý 1 và quý 2 luôn ạ. Mình chỉnh như thế nào đc ạ, Chỗ NVk em hạch toán em

để tháng 4 luôn ạ . E cảm ơn ạ

Trương Hạnh

Well-Known Member
Mình làm như vậy rồi, mà tờ hhđ đó nó hiện ra bảng kê quý 1 và quý 2 luôn ạ. Mình chỉnh như thế nào đc ạ, Chỗ NVk em hạch toán em

để tháng 4 luôn ạ . E cảm ơn ạ
View attachment 13780View attachment 13781
Khi lập tờ khai thuế quý 1 chị nhấn chuột phải vào dòng số hóa đơn đó\nhấn xóa. Mặc định khi thêm mới tờ khai quý 2 sẽ lên ạ.
Chứng từ nghiệp vụ khác chị để ngày hạch toán và ngày chứng từ là tháng 4 luôn nhé
Trân trọng!

Khuê456

Member
Khi lập tờ khai thuế quý 1 chị nhấn chuột phải vào dòng số hóa đơn đó\nhấn xóa. Mặc định khi thêm mới tờ khai quý 2 sẽ lên ạ.
Chứng từ nghiệp vụ khác chị để ngày hạch toán và ngày chứng từ là tháng 4 luôn nhé
Trân trọng!
t
Trong phần báo cáo, bảng kê khai thuế, nó hiện cả quý 1 và quý 2 luôn ạ, Em sửa như thế nào cho ddunffs vào bảng kê quý 2 đcạ. em

cảm ơn

Trương Hạnh

Well-Known Member
t
Trong phần báo cáo, bảng kê khai thuế, nó hiện cả quý 1 và quý 2 luôn ạ, Em sửa như thế nào cho ddunffs vào bảng kê quý 2 đcạ. em

cảm ơn
View attachment 13785View attachment 13787
Anh/chị kiểm tra lại chứng từ nghiệp vụ khác chỉ hạch toán đúng bên tab hach toán là Nợ 1331/Có 1388 không hạch toán gì bên tab thuế hết ạ
Trân trọng!

Ngọc Thanh

Anh/chị kiểm tra lại chứng từ nghiệp vụ khác chỉ hạch toán đúng bên tab hach toán là Nợ 1331/Có 1388 không hạch toán gì bên tab thuế hết ạ
Trân trọng!
Ko hạch toán bên tab thuế ở NVK thì nó báo lỗi ko cất được do 1331 ko khớp bên tab thuế,
Còn nếu hạch toán bên tab thuế đầy đủ thì bảng kê hoá đơn lên 2 lần đó b?
Làm sao để hạch toán khoản thuế chưa kê khai vào 1388 và sau khi kết chuyển sang 1331 nó chỉ lên bảng kê khai thuế 1 lần thôi ấy b?

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
dạ chị làm bên nghiệp vụ khác thì thì phải hạch toán thêm 1 dòng nữa nợ 1388 nha chị còn hóa đơn kê khai thì bỏ các thông tin như nhóm hàng hóa dịch vụ đi ạ! sau đó khi hóa đơn về thì hạch toán nợ 1331 có 1388 như bình thường ạ

Ngọc Thanh

dạ chị làm bên nghiệp vụ khác thì thì phải hạch toán thêm 1 dòng nữa nợ 1388 nha chị còn hóa đơn kê khai thì bỏ các thông tin như nhóm hàng hóa dịch vụ đi ạ! sau đó khi hóa đơn về thì hạch toán nợ 1331 có 1388 như bình thường ạ
Nghĩa là: ở phân hệ mua hàng khi nhập hóa đơn đầu vào, tab thuế hạch toán thuế vào TK 1388 (ko ghi thông tin NCC, nhóm hàng hóa nhưng vẫn có thông tin số hóa đơn , ngày hóa đơn)
Khi kết chuyển qua 1331 ở NV khác, thì bên tab thuế vẫn phải điền số thuế, số hóa đơn, ngày tháng, ncc....thì sẽ bị trùng lên tờ khai,ý b là bỏ thông tin ở phân hệ nào ạ