Thiết lập BCTC?

tranhuuhuy

Mình mới dùng Free gói starter của misa và có một vài vướng mắc cần hỗ trợ:

1/ Mình thấy trên phần mềm, phần lập BCTC có 02 trường hợp là:

- Vào phần báo cáo/…. Có cả Bảng CĐKT; KQKD; Thuyết minh BCTC;….

- Vào menu: Nghiệp vụ/Tổng hợp/Lập báo cáo tài chính

· Như vậy, mình muốn hỏi: Việc phân ra 02 cách trên có gì khác nhau? cuối năm thì kế toán vào phần nào để lập BCTC, thuyết minh BCTC?

· Theo mẫu biểu thì phần Bản thuyết minh BCTC rất dài (trên 20 trang), theo quy định đơn vị được miễn trình bày cách chỉ tiêu không có số liệu. Mình đã vào thiết lập và tick chọn các chỉ tiêu là “Không in” nhưng khi xem thử báo cáo vẫn hiển thị đủ và không có hiệu lực?.

2/ Khi xem/in báo cáo tài chính mình thấy chỗ kết xuất sang *.xml để nộp hoặc nhập khẩu vào phần mềm HTKK, mình đã xuất ra xml nhưng import vào HTKK thì báo lỗi. Vùng chỗ mình đang áp dụng bản HTKK theo công nghệ mới 4.1.1 của Tổng Cục Thuế, mình muốn hỏi MISA 2019 đã hỗ trợ Import và HTKK 4.1.1 hay chưa?

Trân trọng!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý Khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mình mới dùng Free gói starter của misa và có một vài vướng mắc cần hỗ trợ:

1/ Mình thấy trên phần mềm, phần lập BCTC có 02 trường hợp là:

- Vào phần báo cáo/…. Có cả Bảng CĐKT; KQKD; Thuyết minh BCTC;….

- Vào menu: Nghiệp vụ/Tổng hợp/Lập báo cáo tài chính

· Như vậy, mình muốn hỏi: Việc phân ra 02 cách trên có gì khác nhau? cuối năm thì kế toán vào phần nào để lập BCTC, thuyết minh BCTC?

· Theo mẫu biểu thì phần Bản thuyết minh BCTC rất dài (trên 20 trang), theo quy định đơn vị được miễn trình bày cách chỉ tiêu không có số liệu. Mình đã vào thiết lập và tick chọn các chỉ tiêu là “Không in” nhưng khi xem thử báo cáo vẫn hiển thị đủ và không có hiệu lực?.

2/ Khi xem/in báo cáo tài chính mình thấy chỗ kết xuất sang *.xml để nộp hoặc nhập khẩu vào phần mềm HTKK, mình đã xuất ra xml nhưng import vào HTKK thì báo lỗi. Vùng chỗ mình đang áp dụng bản HTKK theo công nghệ mới 4.1.1 của Tổng Cục Thuế, mình muốn hỏi MISA 2019 đã hỗ trợ Import và HTKK 4.1.1 hay chưa?

Trân trọng!
Thưa Quý khách hàng
1./ Như vậy, mình muốn hỏi: Việc phân ra 02 cách trên có gì khác nhau? cuối năm thì kế toán vào phần nào để lập BCTC, thuyết minh BCTC?
- Trường hợp sau khi tách năm tài chính anh/chị vào nghiệp vụ\tổng hợp\lập báo cáo tài chính\PM cho phép người dùng gõ lại các chỉ tiêu số đầu năm hoặc các phát sinh trong năm theo nhu cầu (nếu có).
Trên phần báo cáo\báo cáo tài chính cho phép người dùng có thể xem nhanh được báo cáo và không sửa được trực tiếp thông tin tại đây \Trường hợp sau khi anh/chị vào Lập BCTC xong thì khi xem báo cáo Phần báo cáo\báo cáo tài chính anh/chị có thể tích chọn vào ô lấy dữ liệu từ báo cáo tài chính đã lập.
MISA xin lỗi anh/chị hiện tại phần mềm khi lập thuyết minh BCTC, phần mềm không cho phép ẩn đi các cột trên các chỉ tiêu thuyết minh, anh/chị giúp em xuất ra excel và thao tác tay để ẩn đi nhé.
2./Về vấn đề xuất file xml vào HTKK 4.1.1 MISA đang nhờ kĩ thuật kiểm tra và sẽ phản hồi lại anh/chị ngay khi có kết quả.
Tạm thời nếu cần gấp anh/chị vào HTKK nhập số liệu sau đó xuất từ HTKK để nộp giúp em nhé.
Trân trọng cám ơn!