Tính giá thành

Misa cho mình hỏi. khi mình thêm chi phí nhân công ở TK 154 vào ngày cuối tháng thì khi tính giá thành sp nhập kho trong tháng thì sổ chi tiết 154 bị âm ở số dư nợ. Nếu thêm chi phí nhân công vào đầu tháng thì k thể vì cuối tháng mình mới tính tiền lương ạ. Vậy mình làm như thế nào để TK 154 k bị âm ạ.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Misa cho mình hỏi. khi mình thêm chi phí nhân công ở TK 154 vào ngày cuối tháng thì khi tính giá thành sp nhập kho trong tháng thì sổ chi tiết 154 bị âm ở số dư nợ. Nếu thêm chi phí nhân công vào đầu tháng thì k thể vì cuối tháng mình mới tính tiền lương ạ. Vậy mình làm như thế nào để TK 154 k bị âm ạ.
Thưa Quý khách hàng
Sau khi tính giá thành thì cuối kỳ trên bảng cân đối của anh/chị đã hết số dư 154 đúng không ạ.
Do phát sinh nợ 154 của anh/chị phát sinh cuối tháng và sau chứng từ nhập kho nên sổ chi tiết sẽ tạm thời bị âm sau khi tính giá thành số cuối kỳ khi hết số dư thì vẫn đúng ạ.
Trân trọng cám ơn!

LeCuong0704

Công ty mình là công ty sản xuất gạch. Tạm thời chỉ sản xuất 1 loại gạch duy nhất. nhưng khi ra thành phẩm thì lại phải phân loại lại để chia ra gạch hạng 1, gạch hạng 2, và gạch hỏng. Misa có thể hướng dẫn mình thao tác tính giá thành phù hợp với phương thức sản xuất của công ty mình không? mình đã tham khảo mấy video tính giá thành của các bạn nhưng mình chưa thấy cách nào phù hợp.

Thưa Quý khách hàng
Sau khi tính giá thành thì cuối kỳ trên bảng cân đối của anh/chị đã hết số dư 154 đúng không ạ.
Do phát sinh nợ 154 của anh/chị phát sinh cuối tháng và sau chứng từ nhập kho nên sổ chi tiết sẽ tạm thời bị âm sau khi tính giá thành số cuối kỳ khi hết số dư thì vẫn đúng ạ.
Trân trọng cám ơn!
Như vậy mình cứ để để sổ chi tiết bị âm như vậy vẫn được hả chị?
Chi phí nhân công khi tính giá thành ở phần phân bổ CPSXC, ví dụ tiền nhân công mình tính 70% cho giá thành, còn 30% mình vẫn tự vào phân hệ chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán phần còn lại chứ phần mềm k tự hạch toán cho mình ạ.

Sửa lần cuối:

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Công ty mình là công ty sản xuất gạch. Tạm thời chỉ sản xuất 1 loại gạch duy nhất. nhưng khi ra thành phẩm thì lại phải phân loại lại để chia ra gạch hạng 1, gạch hạng 2, và gạch hỏng. Misa có thể hướng dẫn mình thao tác tính giá thành phù hợp với phương thức sản xuất của công ty mình không? mình đã tham khảo mấy video tính giá thành của các bạn nhưng mình chưa thấy cách nào phù hợp.
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị có thể tính giá thành theo hệ số, tỷ lệ.
Khai báo phân xưởng sx gạch có các thành phẩm gạch hạng 1, hạng 2, gạch hỏng v.v..
Sau khi khai báo phân xưởng Anh/chị tham khảo cách tính giá thành theo hệ số, tỷ lệ Tại đây
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Như vậy mình cứ để để sổ chi tiết bị âm như vậy vẫn được hả chị?
Chi phí nhân công khi tính giá thành ở phần phân bổ CPSXC, ví dụ tiền nhân công mình tính 70% cho giá thành, còn 30% mình vẫn tự vào phân hệ chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán phần còn lại chứ phần mềm k tự hạch toán cho mình ạ.
Thưa Quý khách hàng
Thực tế số liệu vẫn đúng nhé.
Trường hợp phân bổ tiền nhân công nếu anh/chị có thực hiện tính lương trên phần mềm thì lúc hạch toán chi phí lương anh/chị tiến hành tách trên bút toán hạch toán chi phí này.
Nếu không sử dụng bảng lương anh/chị hạch toán vào chứng từ nghiệp vụ khác và tách riêng 2 khoản này ra nhé.
Trân trọng cám ơn!

LeCuong0704

Thưa Quý khách hàng
Anh/chị có thể tính giá thành theo hệ số, tỷ lệ.
Khai báo phân xưởng sx gạch có các thành phẩm gạch hạng 1, hạng 2, gạch hỏng v.v..
Sau khi khai báo phân xưởng Anh/chị tham khảo cách tính giá thành theo hệ số, tỷ lệ Tại đây
Trân trọng cám ơn!
Gạch của bên mình khi xuất lên xe của khác hàng thì mới phân loại. tức là trước khi bán hàng thì nó vẫn là thành phẩm chưa phân loại. và có những lúc hàng tồn rất nhiều và như vậy nó sẽ ảnh hưởng tới giá thành.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Gạch của bên mình khi xuất lên xe của khác hàng thì mới phân loại. tức là trước khi bán hàng thì nó vẫn là thành phẩm chưa phân loại. và có những lúc hàng tồn rất nhiều và như vậy nó sẽ ảnh hưởng tới giá thành.
Thưa Quý khách hàng
Trường hợp này anh/chị khi tính giá thành vẫn tính theo giản đơn nhé vì chỉ sản xuất cho 1 loại gạch và chưa phân loại.
Sau khi sản xuất xong và phân loại anh/chị có thể tạo 3 kho tương ứng từng loại gạch và tiến hành vào kho\chuyển kho để chuyển từ kho thành phẩm sang kho hạng 1, hạng 2 và hỏng và tiến hành xuất kho từng kho tương ứng nhé.
Trân trọng cám ơn!

Misa cho mình hỏi. Sau khi làm lệnh sản xuất, tiến hành xuất kho theo lệnh SX đó, và nhập kho theo lệnh SX đó. Khi bắt đầu tính giá xuất kho và xác định kỳ tính giá thành thì không hiện chi phí phát sinh trong kỳ, như vậy khi tiến hành tính giá thành thì nó không hiện ở mục CP NVLTT. Mình không biết nguyên nhân vì đâu mà như vậy. Misa giúp mình với.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Misa cho mình hỏi. Sau khi làm lệnh sản xuất, tiến hành xuất kho theo lệnh SX đó, và nhập kho theo lệnh SX đó. Khi bắt đầu tính giá xuất kho và xác định kỳ tính giá thành thì không hiện chi phí phát sinh trong kỳ, như vậy khi tiến hành tính giá thành thì nó không hiện ở mục CP NVLTT. Mình không biết nguyên nhân vì đâu mà như vậy. Misa giúp mình với.
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị đang tính giá thành theo thông tư nào ạ.
Nếu anh/chị đang tính giá thành theo TT 133 anh/chị kiểm tra đã chọn khoản mục chi phí chưa ạ.
Theo TT 200 anh/chị kiểm tra xem đã chọn đúng ĐTTHCP đang tính trong kỳ tính giá thành chưa và phiếu xuất kho sx đó đã có giá trị hay chưa nhé.
Trân trọng cám ơn!

Thưa Quý khách hàng
Anh/chị đang tính giá thành theo thông tư nào ạ.
Nếu anh/chị đang tính giá thành theo TT 133 anh/chị kiểm tra đã chọn khoản mục chi phí chưa ạ.
Theo TT 200 anh/chị kiểm tra xem đã chọn đúng ĐTTHCP đang tính trong kỳ tính giá thành chưa và phiếu xuất kho sx đó đã có giá trị hay chưa nhé.
Trân trọng cám ơn!
Mình chọn rồi nhưng nó vẫn không hiện chi phí NVLTT ạ

Thưa Quý khách hàng!
MISA đã hỗ trợ thành công vấn đề này cho đơn vị qua Ultraviewer
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý Khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

HOANGMAI

Thưa Quý khách hàng
Vấn đề: " Cho mình hỏi sao các tài khoản 6271 , 6277 , 6278 phần mềm không liệt kê để tính giá thành misa nhỉ "
Trả lời: Nếu anh chị đang sử dụng hạch toán theo Thông tư 200, thì các chứng từ hạch toán Nợ TK 6271, 6277, 6278 BỎ TRỐNG cột đối tượng THCP sẽ lên được phần phân bổ chi phí chung trong tính giá thành.
Anh chị vui lòng kiểm tra lại trên chứng từ hạch toán nhé.
Trân trọng cảm ơn!